ถามเกี่ยวกับ SPPT ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่าธุรกิจรับจ้างผลิตทำไมถึงสามารถมีอัตรากำไรสุทธิสูงขนาดนี้ได้ครับ งวด 9 เดือนของ ปี 48 SPPT ทำได้ถึง กว่า 25% เลยนะครับ

งงมากๆเลยว่าทำไมมินิแบร์ถึงยอมขนาดนี้ หรือว่า SPPT มีจุดแข็งอะไรที่ผมไม่ทราบครับ   :?:

เท่าที่ดูมันดูดีเหลือเกินครับ เลยพยายามหาข้อเสียอยู่  :lol:
It's earnings that count
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รู้สึกเมื่อเดือนธันวาคม  ที่ผ่านมา  ซีเกต
เข้า ซื้อกิจการ maxtor ทำให้กินส่วนแบ่งตลาด
hd เพิ่มขึ้น ซึ่งจริงจริง ก็กินมากอยู่แล้ว

สาเหตุที่maxtor ประสบปัญหาเห็นว่า
เพราะเข้าไปตะลุยตลาดhd 1 นิ้ว  

เอ  เพราะเป็นสินค้าใหม่  ผู้รับจ้างผลิตเลย
เรียกค่า ผลิตได้เยอะคับ
Viewtiful Investor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมว่า sppt คล้ายๆ cei ที่ รับจ้างผลิต และ มีลูกค้ารายใหญ่รายเดียว
I do not sleep. I dream.
Blueblood

โพสต์ที่ 4

Viewtiful Investor เขียน:ผมว่า sppt คล้ายๆ cei ที่ รับจ้างผลิต และ มีลูกค้ารายใหญ่รายเดียว
นั่นสิครับ แต่ทำไม sppt ถึงมี margin ได้มากขนาดนี้ล่ะครับ ทั้งๆที่อำนาจต่อรองกับลูกค้าน่าจะต่ำมากๆ
fantasia

โพสต์ที่ 5

Blueblood เขียน: นั่นสิครับ แต่ทำไม sppt ถึงมี margin ได้มากขนาดนี้ล่ะครับ ทั้งๆที่อำนาจต่อรองกับลูกค้าน่าจะต่ำมากๆ
สมัยก่อน margin ของ cei ดีกว่า sppt ตอนนี้อีกครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 6

fantasia เขียน: สมัยก่อน margin ของ cei ดีกว่า sppt ตอนนี้อีกครับ
ถ้าไปดู Net Margin ย้อนหลังของ CEI โดยยังไม่ต้องดูเรื่องว่าสูญเสียลูกค้ารายใหญ่ไปเลยนะครับ

ปี 2002-2004 จะเห็นชัดเลยว่า Margin ลดลงเรื่อยๆจาก 20.7, 13.5 , 7.5% ตามลำดับ ซึ่งอันนี้อาจเกิดจากการมีอำนาจต่อรองกับลูกค้าน้อยนั่นเองครับ เมื่อลูกค้าเห็นว่าบริษัทที่รับจ้างผลิตมีกำไรมากเกินควร มีหรือครับ ที่เค้าจะไม่ต้องการบีบกำไรเราให้ลดลง เพราะกำไรของเราก็คือต้นทุนของเค้าอยู่แล้ว

ไม่ได้จะทุบหุ้นนะครับ แค่เป็นห่วงเรื่องการมีอำนาจต่อรองกับลูกค้าน้อยๆน่ะครับ

ป.ล. mcs ผมก็เคยสงสัยเรื่องนี้เหมือนกับทุกๆคนแต่ตอนหลังก็คลายข้อสงสัยไปแล้วว ได้แต่ต้องตามดูว่าผู้บริหาร mcs พูดจริงรึเปล่าเรื่องที่เค้ามีคนอยากซื้อเยอะแต่ทำไม่ไหว :)
Blueblood

โพสต์ที่ 7

แต่เท่าที่ตามดูผู้บริหารก็รู้ความเสี่ยงเรื่องนี้ดีครับ ถึงได้พยายามจะแตกไลน์ธุรกิจไปเพื่อกระจายความเสี่ยงมากขึ้นครับ :)
mr.bean

โพสต์ที่ 8

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ

ได้รับ BOI หรือปล่าว เลยทำให้ net profit margin ถึงมีค่าสูง
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
ล็อคหัวข้อ