สถานการณ์แบบนี้ทำยังไงดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สถานการณ์แบบนี้ทำยังไงดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เจอคำถามน่าอายอีกแล้ว ตอนนี้ผมมีหุ้นอยู่ในมือตัวนึง ได้กำไรก็เกิน1ท่วมแล้ว แต่ดูๆแล้วเหมือนว่าราคามันยังน่าไปได้อยู่(ราคาวิ่งเอาๆ แถมเพิ่งเปิดโปรเจคใหม่และมีโปรเจครออีกสิ้นปีที่น่าจะประสบความสำเร็จ) แต่ปัญหาคือ 1. PEและPBตอนนี้สูงซะจนน่ากลัวมาก >50 ,>5จนเริ่มกลายร่างเป็นหุ้นเก็งกำไรซะแล้ว 2.ถ้าขายตัวนี้ทิ้งก็ไม่รู้จะไปซื้อตัวไหนดี(ขอใบ้หุ้นนะมันง่ายครับ แต่ไม่มีเวลาวิเคราะห์นี่สิปัญหา) เป็นพี่ๆจะทำยังไงดีครับ ขายแล้วholdเงินสด หรือ holdเอาไว้ก่อน ไม่ต้องไปสนใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คำถามน่าอิจฉาจังครับ

แต่คงไม่มีใครทราบ ว่าพรุ่งนี้ หุ้นจะขึ้น หรือจะลง

ผมคิดเอาเองนะ ว่าแม้แต่ Warren Buffett ก็คงตอบไม่ได้

หนักใจแทนจังครับ

อนุสรณ์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

PE 50 แล้ว ROE เท่าไรครับ Genie
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

อิจฉา อิจฉา :shock:

ถ้าราคาเกินพื้นฐาน แต่ยังไม่มีตัวอื่น ผมว่าน่าจะใช้วิธี Let profit run และคอยติดตามสัญญาณขายทางเทคนิค และสถานการณ์อื่น ๆ ไม่แน่นะครับผลประกอบการอาจจะดีกว่าที่คิดก็ได้ 8)
genie

โพสต์ที่ 5

ROEครึ่งปี อยู่ที่ 10.314 ครับดังนั้นทั้งปีน่าจะอยู่ราวๆ20 แต่ไม่มีข้อมูลเก่าครับ(เข้าตลาดได้ไม่นาน) คือจริงๆแล้วบริษัทมีDulable Competitiveness รึเปล่าต้องบอกว่ามีครับ แถมHigh Growth ด้วย แต่ปัญหาคือราคาครับ หนาวจริงๆ :(
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

ผมไม่รู้บริษัทไหนนะครับ ลองคำนวณ Growth Rate / PE ดูครับ ถ้าต่อกว่า 1 ก็น่าจะขายครับ ถ้ามากกว่า 1 ก็ลองถือดู

โพสต์ที่ 7

รบกวนพี่ฉัตรชัยช่วยอธิบาย Growth Rate/PE หน่อยครับ ผมไม่เข้าใจครับ
Growth Rate ใช่ g=(1-D)*ROE ที่ พี่ Jeng กับพี่ Mon Money เคยให้สูตรไว้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อนุสรณ์
_THiNK_

โพสต์ที่ 8

ถ้างั้นที่พี่Jeng เรียก Insanely high price
ถ้าของคุณฉัตรชัยก็คือ
Growth Rate / PE < 1 ใช่หรือไม่ครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่าเป็นอัตราการเติบโตของกำไรสุทธินะครับ

ส่วนสูตรนี้ผมเคยอ่านเจอใน One Upon Wall Street ของ Lynch นะครับ

ในหนังสือรู้สึกจะบอกไว้ว่า สำหรับหุ้น Growth Stock นั้น ถ้า Growth Rate / PE มากกว่า 3 จะถูกมาก ถ้าต่ำกว่า 1 ก็ถือว่าแพงนะครับ

ยังไงลองอ่านดูในหนังสือนะครับ หรือรอพี่ๆที่แม่นกว่าผมมาบอกละกัน
RR

โพสต์ที่ 10

ผมไม่แน่ใจครับว่าที่คุณgenieพูดถึงเป็นตัวเดียวกันหรือเปล่า ถ้าเป็นตัวเดียวกัน ผมปล่อยออกไปครึ่งนึง เอาทุนมาเก็บไว้หาตัวใหม่ แล้วถือครึ่งเดียวในราคาpar ตัวที่ผมพูดถึงเพิ่งเข้าตลาดและยังไม่อยู่ในset ยังอยู่ในmai ลดparมาเหลือ๑ บาทและวันจันทร์นี้ลูกหุ้นที่แถมมากับปันผล๘:๑ กำลังจะเข้ารวมกับปันผลอีก๒oสตางค์ ถือราคาพาร์รับปันผลยี่สิบตังค์ ก็เท่ากับ ยี่สิบเปอร์เช็นต์แล้วครับ
genie

โพสต์ที่ 11

555 :lol: ผมว่าคุณRRรู้แล้วละครับว่าผมกังวลตัวไหนอยู่ อืม...เดี๋ยวผมคงต้องลองหา PEG ดูก่อนจริงๆนะแหละครับ อืม..เดี๋ยวหาว่ามีลับลมคมใน ตัวที่ผมพูดถึงคือ MATCH ของพี่ตี๋นั่นแหละครับ จริงๆแล้วข้อมูลพื้นฐานน่าสนใจเลยทีเดียว(รายละเอียดเดี๋ยวตามมาแจงให้ฟัง) แต่ปัญหาคือราคาครับ แบบนี้วัยรุ่นเซ็งจริงๆ :?
genie

โพสต์ที่ 12

ลองไปค้นดูในกรมพัฒนาธุรกิจดู Sale growth ตั้งแต่ปี 40-45 อยู่ที่ 19.47% ต่อปีโดยเฉลี่ย หรือประมาณ 20% ตอนนี้บริษัทมีโครงการที่น่าสนใจอยู่หลายตัว เท่าที่เห็นก็มี โครงการมูฟวี่ ทาวน์ โครงการร่วมทุนกับสามารถทำสื่อป้ายLED โครงการโดราเอมอนกับDTAC และ หนังเรื่อง"ซีอุย" ซึ่งถ้าพิจารณาจากศักยภาพ ณ ปัจจุบัน และเศรษฐกิจในช่วงนี้โครงการที่กล่าวในข้างต้นน่าจะประสบความสำเร็จ เลยสองจิตสองใจอยู่เหมือนกัน เหมือนถือของดีแต่ร้อนมือยังไงก็ไม่รู้ :oops:
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 13

It's very difficult to have more than 50% na p'genie.
If i'm you, I'll sale it to hold cash and find others good stock later.
(I know na, which stock did you mean.)

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับพี่ฉัตรชัย

ผมเจอที่พี่บอกแล้ว อยู่หน้า 198 บท Some Famous Numbers หัวข้อ The Price/Earnings Ratio

ดองเอาไว้ ยังอ่านไม่ถึง แหะ ๆ

อนุสรณ์

โพสต์ที่ 15

If your broker can't give you a company's growth rate, you can figure it out for yourself by taking tha annual earnings from Value Line or an S&P report and calculating the percent increase in earnings from one year to the next. That way, you'll end up with another measure of whether a stock is or is not too pricey. As to the all-important future growth rate, your guess is as good as mine.

สรุปว่า หาส่วนต่างของ earning แล้วคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ใช่ไหมครับ

ลองไปดูใน settrade มีอยู่สามตัว
RETAINED EARNINGS (DEFICIT) - APPROPRIATED
RETAINED EARNINGS (DEFICIT) - UNAPPROPRIATED
TOTAL RETAINED EARNINGS (DEFICIT)
เป็นตัว total retained earnings ในงบดุลหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 16

ผมลองดูในหนังสือ Thailand Company Handbook มีหัวข้อ Growth Rate(%) แล้วมีหัวข้อย่อย

Sales
Cost of Sales
Other Income
Selling & Admin Expenses
Operating Profit
Interest Expenses
Net profit before tax
Net profit after tax

Total Assets
Total Liabilities
Shareholder's Equity

เลยสงสัยว่า จะเป็นตัว Net profit before tax หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็จะเร็ว เพราะหนังสือคำนวณไว้ให้แล้ว
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

เป็น happy problem นะเนี่ย

ถ้ามองแค่ p/e ละก้อผมคงขายแหงๆ เพราะโอกาสที่ growth ของบริษัทจะเป็น 50% คงยากนะครับ

เอหรือเค้ามี hidden asset ที่ผมไม่รู้นะ
genie

โพสต์ที่ 18

ในที่สุดผมก็ขายขาดทุน(กำไร)ไปเรียบร้อยอีกแล้วครับ แล้วหาตัวใหม่มาลงได้แล้ว 55กลุ่มบันเทิงเช่นเคย PEครึ่งนึงตัวเก่า แต่ดูแนวโน้มรวมและรายละเอียดแล้วโอเช อืม..... หมดปัญหาซักที
ล็อคหัวข้อ