holding company

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 1

holding company สมมุติ shin ถือหุ้น advanc ที่ pe 20 เท่า แล้ว shin มี p/bv ที่ 2.5 เท่า นั้นหมายความว่าจริงๆแล้ว ผมซื้อ advanc ทางอ้อมที่ pe 50 เท่า ไม่ใช่เหรอครับ ยังงี้พวก withholding company ก็ไม่น่าซื้อสิครับ ยกเว้นถูกกว่า p/bv ขอความเห็นหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ราคาที่บันทึกในบริษัท holding ไม่ได้คิดตามราคาตลาดครับ คิดตามส่วนของผู้ถือหุ้น เพราะฉะนั้นหากตามตัวอย่างที่ คุณ hongvalue เขียนมา

เมื่อ SHIN ขาย ADVANC ทั้งหมดในราคาตลาดตอนนั้นย่อมได้ราคามากกว่าที่ Book ไว้

พี่ๆ ผมผิดถูกยังไงช่วยมายืนยันด้วยนะครับ
_________
ล็อคหัวข้อ