เว็ป efinancethai ใส่ความรู้สึกลงไปในหัวข้อข่าวมากไปรึเปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

เว็ป efinancethai ใส่ความรู้สึกลงไปในหัวข้อข่าวมากไปรึเปล่า

โพสต์ที่ 1

สำหรับการทำตัวเป็นสื่อ ยกตัวอย่าง

ชิง-โป ชิ เฉือนหุ้น MCS ออกแค่ 5.73% คงเหลือในมืออีก 56.44%

SNC แจ้ง 'สมศักดิ์ ไทยสงวนวรกุล' ไขก๊อกจากตำแหน่งประธานกรรมการและกรรมการมีผล 18 พ.ย.48

พีอาร์SHIN เอ้ย ตลท.บอกSHINจะแถลงข่าว14.30น.ที่โรงแรมอินเตอร์คอนติเนนตัล

ตลท.เพิ่งรู้ตัว สั่งขึ้นเครื่องหมาย H  หลักทรัพย์
SHIN-ADVANC-CSL-ITV-SATTEL

ถึงจะไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่ผมว่าควรรายงานไปตามข้อเท็จจริงก็พอนะครับ ... หรือว่าไม่ว่าสื่อไหนก็ต้องเป็นแบบนี้หมด ...  :(
It's earnings that count
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 891

โพสต์ที่ 2

เค้าคงคิดว่าคนอ่าน ไม่มีความรู้กระมังครับ
หรือไม่ก็ต้องการขายข่าว เรื่องอื่นไม่ต้องสนใจ

ผมเหลือบไปเจอผู้จัดการ หน้าหนึ่งมีข่าวประมาณ 5 ข่าว
ทุกข่าวจะโยงไปถึงนายก หรือกลุ่ม shin ทุกข่าว
นอกจากนั้นยังพาดหัวเรื่องพระราชอำนาจ อะไรทำนองนั้นอีก
ผมสงสัยว่าใครจะอ่าน หรืออ่านแล้วจะเชื่อข่าวเหล่านี้หรือเปล่า
นอกจากพวกขาประจำ :lovl:  :lovl:
อาจเพราะเหตุนี้ หุ้นเพิ่มทุน MGR ยังขายได้ไม่หมดแลย :?

ก่อนหน้านี้ ฐานเศรษกิจ และกรุงเทพฯ จะดีหน่อย
แต่เดี๋ยวนี้ก็เริ่มออกอาการ  จะผมคิดว่าทำหนังสือพิมพ์ที่ดีไม่ใช่เรื่องยากเลย แค่คุณเสนอแต่ความจริง วิเคราะห์แบบไม่ใสสีตีข่าว ผมก็คิดว่าหนังสือน่าจะขายได้แล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

เพราะหนังสือพิมพ์หรือสำนักข่าวที่เสนอข่าวเรียบๆ ในเมืองไทย
เจ๊งไปหมดแล้วมังครับ

ที่เหลืออยู่ก็ไม่ค่อยได้กำไร ทำไป return ไม่กี่ % ทำไปทำไม

เรื่องนี้ผมไม่โทษหนังสือพิมพ์ครับ แต่โทษระบบการศึกษาบ้านเรา
ซึ่งทำให้คนไทยนิยมเสพเรื่องแบบนี้

เราเป็นนักลงทุนเอง ก็อยากได้ ROE สูงๆ จากธุรกิจ

หนังสือพิมพ์ก็เป็นธุรกิจประเภทหนึ่งเหมือนกัน
ผู้บริหารก็ได้รับแรงกดดันจากผู้ถือหุ้นเหมือนกัน ที่จะสร้างผลกำไร

ถ้าพวกคุณอยากได้สำนักข่าวคุณภาพดีๆ เพื่อพัฒนาสังคมไทย
มาร่วมทุนกันทำสำนักข่าวไหมครับ เน้นคุณภาพเป็นหลัก

most-likely-case คือ กำไรประมาณ 3-5% ต่อปี
โดยกว่าจะเริ่มกำไรคงจะ 3-4 ปี
มีระยะเวลา break  even ราวๆ 10 - 12 ปี

ผมสนใจนะครับ แต่เดาว่า คงไม่มีใครในเว็บนี้จะสนใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขงเบ้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมสนใจครับ หุ้นพวกนี้จะราคาไม่แพงมากงับ :lol:  :lol:  :lol:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขงเบ้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ล่าสุดพึ่งซื้อไป วันนี้ราคาลงครับ สงสัยราคาไม่ขยับเลยถอดใจ อิ อิ
ฮ่า ฮ่า โอกาสดีครับ คนอื่นซื้อผมขาย คนอื่นขายผมซื้อ ผมเล็งแล้วซื้อทิ้งไว้ 3 ปีความเสี่ยงน้อยมากครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ล็อคหัวข้อ