สงสัยท่าน ดร. ครับ แบบว่าเพิ่งนึกออก!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tenkafubu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยท่าน ดร. ครับ แบบว่าเพิ่งนึกออก!!!!

โพสต์ที่ 1

ตอนนั้นในงานสัมมนา ท่านดร. นิเวศน์พูดเกี่ยวกับหุ้น BIGC เฮียๆ และเพื่อนๆ หลายท่านคงได้ยินกันแล้วครับ..แต่ที่ผมเพิ่งนึกออก ท่านพูดว่า ดู bigc มานานแล้ว ตอนก่อนนั้นราคา 18 กว่าๆ แต่ท่านก็ยังไม่ซื้อมาดูอีกที เมื่อเวลาผ่านไป ก็มาอยู่ที่ 18 กว่าเหมือนเดิม แต่มีอะไรน่ะที่ต่างกัน.. :?:  :?:
อยากให้เฮียๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ..
..เฮีย..CK, ลุงขวด, เฮีย Jeng, เฮียสามัญชน, เฮียmon, เฮียchatchai, เฮียวิบูล ,เฮียคัดท้าย  ช่วยด้วยครับ..
ขอบคุณมากครับ...
3M Only...
Market Cap.
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 2

เดายากจริงๆครับว่าท่านคิดอะไรอยู่ ผมขอเดา 4 ข้อครับ ว่าท่านดร.คงคิดแบบนี้

1. หุ้นที่อยู่ที่ราคา 18 บาทมานาน ไม่ได้แปลว่าจะอยู่ที่ 18 บาทต่อไปอีกนาน ถ้าเป็นของดีจริงเดี๋ยวก็มีคนเห็นมากขึ้น แล้วหุ้นก็ขึ้นเองแหละ

คนอื่นๆเกือบทั้งตลาดตีราคาให้ 18 บาท แต่ท่านมองเห็นว่ามันมากกว่านั้น เมื่อมั่นใจท่านก็จัดการเลย

เคยได้ยินมาว่า อย่าว่าแต่นักเล่นหุ้นทั่วไปเลย ตอนที่ท่านซื้อเซนทรัลขนาดเจ้าของ(จิราธิวัฒน์)ตั้งขายเองเรื่อยๆ ท่านก็ยังซื้อสวนกระแสไปเรื่อยๆเหมือนกัน อิอิ เอากะท่านสิ.....

2.ท่านคงเห็นการเติบโตของยอดขายครับ ที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆและกำไรก็มากขึ้นเรื่อยๆ ท่านคาดการณ์ว่าอีกไม่นานยอดขายก็จะโตเป็นสองเท่าด้วย

3. ท่านชอบหุ้นที่เป็นผู้ชนะสงครามมาแล้ว

4.ท่านเดาแนวโน้มพฤติกรรมมนุษย์  ว่าจะป็นเหมือนคลื่นที่อยู่ข้างเดียวกับท่านและจะพัดพาสำเภาของท่านไปได้เรื่อยๆ

เรื่องพฤติกรรมมนุษย์ เป็นสิ่งที่คาดเดาได้ค่อนข้างแม่นยำกว่าเรื่องอื่น  ร้อยปีที่แล้วความรู้วิทยาการและเทคโนโลยีต่างจากสมัยนี้มาก มีการเปลี่ยนแปลงอย่างมโหฬาร  แต่พฤติกรรมมนุษย์ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเลยแม้จะนับย้อนหลังไปเป็นแสนๆปี
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 3

อ้อ...ไม่ได้หมายความว่ามนุษย์เมื่อแสนปีที่แล้วก็ชอบช็อบปิ้ง .......ง่า..ตอนนั้นยังไม่มีห้าง

แต่หมายถึงในเรื่องอารมภ์ รัก โลภ โกรธ หลง หวาดกลัว ตื่นตระหนก ลิงโลด ลำพอง ยังคงเหมือนเดิมเปี๊ยบ......เพราะมันฝังอยู่ใน DNA

รวมทั้งความอยากสบาย อยากได้ของดีกว่า ถูกกว่า สวยกว่า ทนกว่า และก็เท่ห์กว่า และอีกสารพัดกว่า......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
opal

โพสต์ที่ 4

ขอเดาด้วยคนนะครับ เพราะตอน 18 ผมก็ดูๆอยู่
ตอนนั้นBigC ถูกโจมตีเรื่องบิลไม่ตรงบ้าง สินค้าโฆษณา
กับสินค้าที่วางขายราคาไม่ตรงกันบ้าง(ผมเคยคืนสินค้าแล้วเดินออกมาเลยก็มีครับ)
ร้านFast Food อาหารไม่ได้เรื่องไม่มีน้ำดื่มฟรี(มีปัญหาเรื่องการจัดการ)
ขนาดผมก็ไม่เข้าเลยตอนนั้นเป็นเวลานาน(ไปโลตัสแทน)
แล้วช่วงหลังเขาอาจจะแก้ปัญหาตรงนี้ให้ดีขึ้นเพราะช่วงหลัง
ก็ไม่เห็นมีการโจมตี ผมเข้าไปอาหารก็ดีขึ้นต่างจว.มีเวทีตลอด
สินค้าก็ตรงไม่มีปัญหาท่านก็เลยเข้าซื้อครับ
ตอนนี้ที่อุบลBigCมีต่างอำเภอเข้าเยอะมาก
เสาร์อาทิตย์หาที่จอดรถยาก แต่ขอนแก่นคนน้อยครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

สงสัยว่าถ้า LOTUS จดทะเบียนในตลาดเหมือนกัน  มีราคาระดับเดียวกันกับ BIGC

ท่านจะซื้อบริษัทไหน
kspnwwn

โพสต์ที่ 6

Lotus ครับ

จริงๆผมไม่ค่อยชอบเข้า Lotus นะ คนเยอะเกินไป เยอะมากๆๆๆ นั่นแหละครับเลยเลือก Lotus
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ระบบงานของโลตัสดีคับแผนงานดี

เสียอย่างเดียว  ระบบความเย็นเกี่ยวกับเครื่องดื่ม
กับอาหารสด สู้ cp7-11  ไม่ได้
Belffet

โพสต์ที่ 8

Lotus ครับ

พูดถึงบริษัทขายดีที่ไม่เข้าตลอดผมนึกถึง MK สุกี้ ด้วยนะ

MK หนอ MK :x
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 9

[quote="chatchai"]สงสัยว่าถ้า LOTUS จดทะเบียนในตลาดเหมือนกัน
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 78

โพสต์ที่ 10

Lotus ในหลายจังหวัดสู้ BigC ไม่ได้นะครับ   แต่ในกรุงเทพฯ Lotus ดูดีกว่า BigC  ดังนั้นหาก Lotus เข้าตลาดหุ้น  เนื่องจากนักลงทุนส่วนใหญ่อยูในกรุงเทพฯ จึงอาจจะให้ premium กับ Lotus มากกว่า

แต่หากมองว่าการขยายตัวของ superstore ในอนาคตหากมีการเปลี่ยนกฎหมายผังเมืองจะอยู่ในต่างจังหวัดมากกว่า    ผมอาจจะมองว่า BigC มีภาษีกว่านิดๆ ครับ
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยกับท่าน IH นะครับว่า ต่างจังหวัดนี่ บิ๊กซี สู้ โลตัส ไม่ได้ แต่ถ้าที่บ้าน จะชอบไปซื้อของที่คาร์ฟูร์ นะครับ
ล็อคหัวข้อ