ปี49 นักวิเคราะห์ว่ากำไรบมจ. จะขึ้นแค่ 5%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปี49 นักวิเคราะห์ว่ากำไรบมจ. จะขึ้นแค่ 5%

โพสต์ที่ 1

เก็บตกจากงาน Investor Day
นักวิเคราะห์ว่ากำไรบมจ. ปีนี้จะโตแค่ 5% บางเจ้าให้สูงสุด 8%-9% เจ้าที่ให้ต่ำก็แค่ 2.xx%

อืม!
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส ในโอกาสย่อมมีวิกฤต
Impossible is Nothing
Oatarm
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

นักวิเคราะห์เขาก็พูดตามหน้าที่ของเขา  แต่ฟังหูไว้หูครับ  เดี๋ยวก็เปลี่ยนไปมา  ต้นปีก็อย่างนี้ ออกมาให้ target ทุกเรื่อง  ต่อไปก็ปรับประมาณการ ปรับราคาเป้าหมาย  อีกหลายครั้ง  ถ้าเผอิญไม่ปรับเลย  พอปลายปีก็ออกมาคุยโตอีกว่า "ผมบอกตั้งแต่ต้นปีแล้วว่า..."  ผมชอบฟังเฉพาะเหตุผลของเขาเหล่านั้น  
  Money Talk เอาเทป"ฟันธงหุ้น 10 ตัว" มาคุย รู้สึกกันอย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

ปกติเวลานักวิเคราะห์บอกว่า long-term buy หรือ hold จริงๆ แล้วหมายถึง sell เขาต้องใช้คำให้นุ่มนวลเพื่อมิให้ผิดใจกับ investor relation ของบจ. ครับ คนที่ต้องทำงานร่วมกันอีกนานต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยเป็นธรรมดา

ดังนั้นถ้าบอกว่าโต 5% แปลว่า ในใจน่าจะคิดว่าโตน้อยกว่านี้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ล็อคหัวข้อ