ช้างตั้งใจจริงจะไปตลาดหุ้นสิงคโปรจริงหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขงเบ้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ช้างตั้งใจจริงจะไปตลาดหุ้นสิงคโปรจริงหรือ

โพสต์ที่ 1

สำหรับมุมมองนักวิเคราะห์สำนักจ๊กก๊กนะครับ
ฮ่า ฮ่า  :lol:  :lol: แผนการนี้มีคนเคยใช้แล้วครับ
ไม่มีกำลังทหารแต่ไปนั่งดีดพิณสบายใจเชิบ สังเกตได้จากงบการเงิน เอ หรือผมดูงบการเงินผิดไปหว่า :lol:  :lol:
โห่ร้องตะวันออก โจมตีตะวันตก:lol:  :lovl: ตะวันตก=ไทย
อยากถามความคิดเห็นท่านอื่นดูมีมุมมองกันยังไงกันบ้างครับ
ผมก็พึงฝึกอ่านงบการเงิน ยังอ่านไม่ค่อยเก่งครับ
ผมว่าน่าจะเป็นกรณีศึกษาที่ดี
ผิด ถูก ไม่ว่ากันอยากดูมุมมองแนวคิดแต่ละคนครับ
ผมอาจผิดก็ได้ครับเพราะยังอ่านงบไม่ค่อยเก่ง
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... 0000-00-00

เป็นแค่ความคิดเห็นแลกเปลี่ยนนะครับไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ :idea:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ช้างไทยตกลงใจไปสิงคโปร์แล้วครับ

http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000001300

เป็นไงล่ะคนไทย
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 3

อยากรู้อย่างเดียวว่า ถ้า IPO ที่โน่นจะได้ราคาดีกว่าบ้านเรารึเปล่า เห็นบอกว่า PE เมืองอื่นมันสูงกว่าบ้านเรา
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 4

ดูจากงบการเงินแล้วถ้าไม่รีบเข้าตลาดหลักทรัพย์อาจจะลำบาก :\/:
ต้องเข้าสักแห่ง  แต่คิดว่าคงอยากเข้าไทยมากกว่า  
เอ หรือผมดูงบการเงินผิดไปหว่า พึ่งฝึกอ่านครับ :lol:  :lol:  :lol:
ช้างใช้แผนยืมมือคนอื่นสู้กันเอง ให้ความสามัคคีน้อยลง
งานนี้รุกฆาตทั้งท่าน ก. และท่าน จ. :lol:  :lol:  :lol:
มาดูกึ๋นท่าน ก ดีกว่าจะทำยังไง ถ้าคิดไม่ออกเดี๋ยวช่วยคิดให้ :mrgreen:
อนุมัติก็มีทั้งคนชอบและไม่ชอบ
ไม่อนุมัติก็มีทั้งคนชอบและไม่ชอบ

เป็นแค่ความคิดเห็นแลกเปลี่ยนนะครับไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 5

ท่าท่างท่าน กจะหลังชนฝาแล้วนะครับ
คิดไม่ออกเดี๋ยวช่วยคิดให้mailมาสิครับ
แต่ไม่รับประกันนะครับ ความคิดผมใช้ได้อะเปล่า  ฮา... :lol:  :lol:  :lol:
โป้ง

โพสต์ที่ 6

น่าแปลกใจ ทำไมไปวนเวียนอยู่กับ ว่าช้างเข้าตลาดไทย - เข้าตลาดสิงคโปร์

แต่คงมีน้อยคน ที่จะมาคิดอย่างลึกๆว่า นายเจริญเข้าเพื่ออะไร ???? คนอย่างเสี่ยเจริญจะขาดเงินต้องมาระดมทุนหรือ ???
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
โป้ง

โพสต์ที่ 7

ทำไมดูขัดกัน ก่อนหน้านี้มาบอกว่า จริงๆผมไม่ได้คิดเรื่องเข้าตลาดแต่ตลาดหลักทรัพย์มาเชื้อเชิญ

แต่ตอนนี้กระวนกระวาย หากเข้าไทยไม่ได้ ผมต้องไปสิงคโปร์นะ แล้วเดี่ยวคนไทยจะเสียผลประโยชน์นะ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

เสี่ยน้ำเมา  กลัว  FTA  ไปแหล่ะ  วุ๊ย
prateepd

โพสต์ที่ 9

ผมว่าเข้าที่ไหนก็แล้วแต่ แต่ตอนนี้ทำให้มีคนเต้นอยู่ไม่เป็นสุขแล้วครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 10

ตั้งแต่มีรัฐบาล  บริหารประเทศมา
ก็ได้เห็นล่ะว่าชุดนี้เอาจริง(แต่ไม่รู้ว่าจะตลอดไปหรือเปล่า)
ที่ให้เซฟเว่น  ไม่ให้โชว์ซองบุหรี่กับสุรา

ทำให้ไม่อุจตาเหมือนที่ผ่านมาครับ

หากจะให้ดี  เอารูปคนเมาติดเป็นฉลากเหล้า  คงดีกว่านี้เหมือนซองบุหรี่
buglife

โพสต์ที่ 11

พูดถึงบุหรี่ คงมีประเทศไทยประเทศเดียวมังครับ ที่บุหรี่ถูกกฎหมาย มีสารพัดรูปแป๊ะบนซอง  :lovl:

เงินของพวกฟิลิบหลอดไฟ มาร์เก็ตโร่ หอมหวลแรงมากๆ ต้องชมองค์กรรณรงค์ด้านนี้ด้วยครับ

:mrgreen:
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 12

ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวงับ
ท่านช้างกลยุทธ์ร้ายกาจมากข้าน้อยนับถือ ขอคารวะ 1 ขวด :drink:
ผมว่ามีแนวโน้มสูงไปตลาดสิงคโปร์ครับ
เพราะเข้าตลาดไทยเรียบร้อยแล้วผ่านทางโออิชิ
ผมก็เดาเอานะครับ ท่านผู้รู้ในนี้มีอะไรเพิ่มเติมโปรดชี้แนะด้วยงับ ผมอาจผิดก็ได้ครับ ความรู้ข้าน้อยยังน้อยอยู่ครับ อยากนำข้อมูลดังกล่าวไว้ใช้ตัดสินใจในอนาคตงับ เพราะต่อไปคาดว่าคงมีการเทคโอเวอร์ในตลท.บ่อยงับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 13

ถ้าจะใช่ OISHI เข้าตลาด ทำไมไม่ใช้ BJC ละครับ มีอยู่แล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 14

ขอลองเดาดูนะ

คิดว่าเพราะ BJC มีขนาดเล็กเิกินไปครับ
ถ้าเพิ่มทุนมากๆ นักลงทุนก็หนีหมด
กลายเป็นเสี่ยเจริญเพิ่มคนเดียว free float หาย
โดน delist เอาง่ายๆ

การซื้อ OISHI ไม่ได้ทำให้ช้างได้เิงินเพิ่ม (จาก IPO)
แต่ทำให้ช้างได้ goodwill ของ OISHI และคุณตัน
เอาไว้รุกธุรกิจบนดินอย่างเต็มรูปแบบ

ถ้าจะเอาช้างเข้า SET แบบ backdoor listing
OISHI คงต้องเพิ่มทุนไปอีก 10 ต่อ 1 กระมัง
ดังนั้น คงไม่ใช่ทางเลือกที่ดีในตอนนี้
(แต่อีก 4-5 ปีจากนี้ละก็ ไม่แน่)

เป็นไปได้ว่าคุณเจริญจะเิริ่มผันธุรกิจบนดินทุกอย่าง
มาลงที่ OISHI  

้เสร็จแล้วคงจะเปลี่ยนชื่อ OISHI
เป็นอะไรสักอย่างที่ represent ธุรกิจของกลุ่ม
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 15

การซื้อ OISHI ไม่ได้ทำให้ช้างได้เิงินเพิ่ม (จาก IPO)
แต่ทำให้ช้างได้ goodwill ของ OISHI และคุณตัน
เอาไว้รุกธุรกิจบนดินอย่างเต็มรูปแบบ
น้อง CK พูดอย่างนี้ ผมเป็น เสี่ยเจริญ ผมจะฟ้องหมิ่นประมาท
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
kab256

โพสต์ที่ 16

พอดีไปฟัง Present ของThai BEV ที่จะออกหุ้นกู้ครับ แต่ไม่รู้เกี่ยวกับความจำเป็นต้องเข้าตลาดหรีอเปล่านะครับ
คือในตัวของ Thai Bev เองก็มีหนี้อยู่ก้อนหนึ่ง
ผู้บริหารบอกว่า เกิดมาจากตอนขยายการลงทุนใหม่ๆ
ซึ่งส่วนใหญ่ราว 80% เป็นหนี้ระยะสั้น (จากหนี้ราว 5หมื่นล้าน) หนี้ก้อนนี้ละครับ ที่บริษัทตั้งใจจะเอา IPO ไปชำระคืน

ปล. ไม่เคยศึกษาเกี่ยวกับ Thai Bev มาก่อนครับ ผิดพลาดขออภัย
ล็อคหัวข้อ