เพื่อนๆ จะมีวิธีทำใจอย่างไรครับ ถ้าเห็นหุ้นเพื่อนคนอื่น....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพื่อนๆ จะมีวิธีทำใจอย่างไรครับ ถ้าเห็นหุ้นเพื่อนคนอื่น....

โพสต์ที่ 1

ขึ้นเอาขึ้นเอา แต่หุ้นเรายังคงมีความแน่วแน่ และย่ำต้อกอยู่กับที่ ( :cry: ฝากไว้ก่อนเถอะ โอฬาร ) :cry:  :cry:  :cry:  :cry:   8)  8)
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

หนักแน่นไว้ครับ  :lol: ท่องให้ขึ้นใจ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
LOSO

โพสต์ที่ 3

ดูหุ้นเล็กๆกลางๆ พื้นฐานดีหลายๆตัวเลยครับ ..........

OFFER อย่างหนาตราช้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ...............

มาวางไว้ทําไม อิอิ ...........
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 4

ฝนตกไม่ทั่วฟ้าครับ ก็นิ่ง ๆ นั่งดูไปครับ อย่าไปยุ่ง
เดี๋ยวเจอพายุ เจอน้ำท่วมแล้วกลับไม่ได้  :lol:

หุ้น VI เป็นเหมือนฝนปรอย ๆ ครับ ชุ่มฉ่ำและเย็นนาน
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ในระยะยาว  หุ้น  vi  จะค่อยๆๆเดินอ่ะครับ  ผมคิดแบบนั้นอ่ะครับ

แบบว่า  หุ้นพื้นฐานเก็บกินเริ่อยๆ  แต่เก็งกำไรฉาบฉวยอ่ะครับ

ผมว่าหุ้นเก็งกำไรขึ้นกับจังหวะอ่ะครับ

มีพี่ๆๆหลายคนในห้องผมว่า อ่านเกมส์เก่งอ่ะครับ

จังหวะแบบนี้คงเก็งกำไรไปด้วยอ่ะครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

เป็นบททดสอบความเป็น VI ที่ยากทีสุดละครับ

ถ้าคุณทนเห็นหุ้นขึ้นอีกซักร้อยจุดได้  ก็คงใกล้สำเร็จแล้วครับ  ออกจากวัดเส้าหลินได้
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

อย่าเปลี่ยนม้ากลางศึก
อย่าเปลี่ยนโคถึกกลางนา

นึกถึงตอนที่ SET เหงาหงอย แล้วหุ้น VI ขึ้นเอ๊าขึ้นเอาสิครับ
ปลอบใจตัวเองไปพลางๆ ว่า

"Every dog has his day." :lovl:
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 8

เราคงไม่ได้วัดผลตอบแทนปีนี้ จากราคาหุ้น 2 วันนะครับ
ยังมีเวลาอีกมากครับ เลือกหุ้นที่ดี ถือไปยาวๆ
เดี๋ยวผลประกอบการดี ราคาก็ขึ้นไปเอง

ปีที่แล้วก็ทำนองนี้นะครับ หวังว่าจะไป 8-900 ร้อยจุด
สุดท้ายลงไปถึง 600 จุด ของอย่างนี้ไม่แน่ครับ

เราไม่สามารถเดาอารมณ์ตลาด หรืออารมณ์นักลงทุนต่างชาติได้ว่าเค้าจะซื้อจะขายตอนไหน แต่เราพอจะคาดการณ์ผลประกอบการของหุ้นแต่ละตัวที่เราถือลงทุนได้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

8) คุณซีเค
    น้อยคนนะที่จะมีทั้ง science และ art
    ในคนๆเดียวกัน
    พอดีปีใหม่เขาให้แสดงความรู้สึกได้มากหน่อย
    โดยการอวยพร ให้พรรคพวกมีความสุขและอื่นๆ
    ผมว่าคุณไม่ต้องการพร หรอก คุณได้รับพรจาก....
    มากกว่าผมและคนอื่นๆในนี้เยอะ....ว่ามั๊ย....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
CK

โพสต์ที่ 10

_/\_ ขอบคุณครับพี่พอใจ

พี่เองก็ทั้ง art ทั้ง science เหมือนกันนี่ครับ ;)
Mon money

โพสต์ที่ 11

มันเป็นอย่างนี้ทุกครั้งแหละ จำกันได้เปล่า

รอบที่แล้วจาก 300กว่าจุดไป800กว่าจุด เพื่อนผมรวยในปีนั้น นั่งจิบไวสุขใจ หลังจากนั้นไม่กี่เดือน นั่งกลุ้มเป็นเจ๊กขาดทุน

คำพระท่านว่า ตถาตา มันเป็นอย่างนั้นเอง

จำเอาไว้
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 12

สวัสดีปีใหม่ครับทุกๆท่าน แหะๆหายตัวไปนาน วันนี้วอลุ่มเยอะ  กระทู้เยอะ ถือเป็นฤกษ์ดีดี ขอแจมหน่อยนะครับ

set ขึ้นตูมๆ แต่ port เราเฉยๆ  ธรรมดามากเลยครับ เจอมาตลอด
บางทีนิ่งนานเป็นเดือนๆ แถมลงไปด้วยซ้ำครับ แต่สักพักมันก็กลับมาที่เดิมครับ มาแนวนี้ไม่ขาดทุนแน่ๆ กำไรมีแน่ ของคนอื่นเขา (เพราะสำหรับพอร์ตผม ปีที่ผ่านมาเซ็งจริงๆ  ปีนี้ต้องเลือกหุ้นใหม่แล้วครับ)

ปล่อยให้ของเขาขึ้นไปก่อน เดี๋ยวมันก็ลงครับ ไม่นานหรอก รอหน่อยแล้วกันครับ แต่แปลกรอบนี้ของผมก็ขึ้นตามเขาไปนิดหน่อยด้วย หลังจากเหี่ยวแห้งมานานเป็นปี กะรอดูแนวโน้มไปก่อน มีจังหวะดีๆจะปรับพอร์ตสักหน่อย
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 13

มุทิตา ครับ เหงคนอื่น สุข เรา สุข ด้วย  :D   :shock:   :D
Tongue

โพสต์ที่ 14

ผมไม่ได้ดูหุ้นมาพักหนึ่งแล้ว

วันนี้ อยู่ดีๆเพื่อนที่เป็นมาร์ โทรมาแซว

เฮ้ย หุ้นนายไม่ไปไหนเล๊ย set บวกไปจะ 20 จุด ชาวบ้านเขาไปไหนกันแล้ว
เฮอะๆๆ หุ้นนาย

แหม มันมาเอาคืน (ตอนร่วง เอามันไว้เยอะ)
ฮึๆ เดี๋ยวก่อนๆ :evil:
Dech

โพสต์ที่ 15

มาร์ผมโทรมาบอกให้ short ขึ้นมาแล้ว บอกว่าถือไว้ทำไมตั้งนานแล้ว ราคาไม่ไปไหนเลย short ไปก่อนดีกว่า
redvdox

โพสต์ที่ 16

'หุ้นคนอื่นขึ้น ไม่ได้ทำให้เราขาดทุน'
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 17

:man:
โป้ง

โพสต์ที่ 18

ใช่ ที่หุ้น VI ขึ้นผมมาอ่านยังนั่งหง่อยเลย

หุ้นแบงค์ ไฟแนน ผมติดไว้ลงเอาลงเอา พึ่งมาขึ้นก็ตอนช่วงนี้

ทีใครทีมันครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

redvdox เขียน:'หุ้นคนอื่นขึ้น ไม่ได้ทำให้เราขาดทุน'
ชอบแนวคิดนี้จังเลยครับ

ช่วงหุ้นขึ้นแรงก็งี้ทุกทีแหละครับ
เดี๋ยวพอเริ่มลงแล้วค่อยดูกันอีกที

รอวัดผลตอนปลายปีดีกว่าครับ
ถ้ากำไรเพิ่ม เดี๋ยวราคาก็ตามมาเองครับ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

คือผมไม่รู้ว่าเราพูดปลอบใจตัวเองหรือปล่าว
แต่ก็จริงนะครับที่ว่าตอนหุ้นเขาลง หุ้นเราขึ้น แต่ไม่ใช่ทุกตัวนะครับ
มันต้องดูดีๆนะครับ เพราะว่าบางทีปลอบใจตัวเองทั้งๆที่กอดหุ้นที่
ไม่ยอมไปไหนอยู่นั่นแหละ ทำใจให้กว้างอย่าเข้าข้างตัวเองมากเกินไป
จริงๆมันสำคัญที่กลยุทธ์มากกว่าว่าเราวางแผนยังไง
เพราะถ้าไม่มีการวางแผนแล้ว วิธีไหนสุดท้ายเงินก็หายอยู่ดี
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 21

"ไม่ไปมีความทุกข์กับสิ่งที่เราไม่มี
 จงพอใจ และมีความสุขกับสิ่งที่เรามี"  :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 22

[quote="ต.หยวนเปียว"]"ไม่ไปมีความทุกข์กับสิ่งที่คนอื่นมี
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Dech

โพสต์ที่ 23

จงพอใจกับกำไรเล็กๆน้อยๆ ที่ได้มา  :cry:  ฝากไว้ก่อนเถอะ  :evil:
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 24

การที่หุ้นขึ้นบางครั้งไม่ได้แปลว่าถูก
การที่หุ้นลงบางครั้งไม่ได้แปลว่าผิด
หลักการเบื้องต้นของการออกศึก
มีน้อยตั้งรับ มีมากจึงรุก แพ้ชัวชัวจงถอย
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวงับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 25

[quote="ต.หยวนเปียว"]"ไม่ไปมีความทุกข์กับสิ่งที่เราไม่มี
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
edd

โพสต์ที่ 26

ทำใจให้สงบคับ

เดินหน้าผ่านแยกแล้ว ไม่มองย้อนกลับ

ตั้งหน้าตั้งตาทำสิ่งที่ตัวเองถนัด

เคยคิดว่าอยากคิดได้เหมือน คุณ CK คุณนักดูดาว

แต่ดูตัวเอง แล้วทำบ่ได้คับ

เลยมีความสุขกับตรงนี้

:cheers: คุณพอใจจบ เซนต์หรอคับ ผมก็จบเซนต์เหมือนกัลล์
CK

โพสต์ที่ 27

ตกลงพี่พอใจเป็นการ์ดตัวรับ หรือเป็นฟอร์เวิดกันแน่ งง

ส่วนใหญ่ผมโดนจับเล่นเซ็นเตอร์ครับ
หลังๆ เปลี่ยนมาเล่น left forward
รู้สึกสนุกกว่าแฮะ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 28

เรียนพี่พอใจครับ สวัสดีปีใหม่ครับ :D
หากนับเริ่มเล่นตอนมัธยมต้นก็20ปีเศษ
ตามเพื่อนๆไปเล่นที่วัดไตรมิตร พาณิชย์พระนคร
เคยเล่นแข่งทีมเยาวชน กทม ทั้งที่สมัครเอง
และเล่นให้สวนลุม สวนอ้อย ปทุมวัน
ตอนหลังเรียนหนังสือ มีผมมาสายสามัญ
ซึ่งเพื่อนๆส่วนใหญ่ไปเรียนพระนคร เชตุพน เพื่อเล่นบาส
ส่วนที่จุฬาก็ไปเล่นมันทุกสนามจนกว่ายามจะมาไล่ :lol:
ส่วนมากอู่รถสาย21  กับหน้าคณะบัญชี
ผมตัวเตี้ย เลยเล่นการ์ดนอกตัวจ่าย
เข้ามหาลัยก็เลิกเล่น  จนทำงานก็ได้เล่นที่โรงงานฯแค่ออกกำลังกาย
ตอนนี้ชูตแป้นเล็กๆ อยู่ที่บ้านกับลูกๆครับ  :lol:
ล็อคหัวข้อ