เนื่องในโอกาสปีใหม่นี้ มาเผยเคล็ดวิชากันดีมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เนื่องในโอกาสปีใหม่นี้ มาเผยเคล็ดวิชากันดีมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องในโอกาสปีใหม่นี้ ผมเสนอให้เพื่อนๆ มาร่วมกันเปิดเผยเคล็ดวิชาที่คิดว่าใช้แล้วได้ผล เพื่อเป็นข้อคิดและแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันระหว่างหมู่มิตรสหาย

เอาแบบสั้นๆ พอครับ แค่สักคนละประโยค 2 ประโยคก็พอ แล้วก็ไปตีความกันเอาเองหรือร่วมวิจารณ์กันก็ได้ (แบบเคล็ดวิชาในหนังจีนไงครับ)

ผมเริ่มเคล็ดวิชาของผมก่อนเลยครับ

"การลงทุนคือการประเมินผลตอบแทนเทียบกับความเสี่ยงของแต่ละคน"
ForrestGump
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

"เคล็ดลับวิชา ในตำรา อย่างที่หนึ่ง นั่นก็คือ การทำใจให้สงบ (รวบรวมลมปราณให้ดี) เคล็ดลับวิชา ในตำรา อย่างที่เหลือ คือ คิดดี ทำดี พูดดี เท่านี้ได้แน่นอน"

- จากเพลง จอมยุทธ์ ของ วง P II Warship
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Accidental Hero

โพสต์ที่ 3

สำหรับผม ยังไม่สามารถบอกว่าประสบความสำเร็จ
คือยังต้องใช้เวลาพิสูจน์

ผมชอบคำของคุณ WEB ที่ว่า
"ความสำเร็จที่เกิดจากทักษะเท่านั้นที่จะสามารถเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกได้อย่างต่อเนื่อง"
ยึดถือไว้เตือนใจตัวเองเสมอ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Monet

โพสต์ที่ 4

ไม่ใช่เคล็ดวิชาอะไรนะครับ
เป็นเพียงวลีที่ชื่นชอบ
"ณ จุดที่เราคิดว่าสมบูรณ์แบบแล้ว ที่จริงนั้นยังไม่เลยจุดเริ่มต้นของการพัฒนาด้วยซ้ำไป"
จาก การ์ตูนเรื่องบุรุษไวน์ของญี่ปุ่น

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

สำหรับผม ปีที่ผ่านมาถือว่าหุ้นที่อยู่ในพอร์ทประสบความสำเร็จมากๆ
จนคิดว่าพอร์ทตอนนี้ไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว(ซึ่งก็ไม่ใช่ความคิดที่ผิด)
แต่จากความคิดนั้นมันตามมาด้วยการให้ขี้เกียจหาหุ้นใหม่ไปนานช่วงหนึ่ง

ตอนนี้มานั่งทบทวนดู ถ้าเราหยุดค้นหา
เราก็จะไม่เจอกับสิ่งที่ดีกว่าแน่ๆ

เสียดายเวลาช่วงนั้นครับ
ทำให้พลาดหุ้นบางตัว ในช่วงราคาที่ดีมากๆไป

สัญญากับตัวเองว่าปีนี้จะไม่ขี้เกียจอีกแล้ว
ถึงแม้จะเป็นช่วงที่ยังไม่อยากปรับพอร์ทก็ตาม
จะคอยค้นหาและรอเวลาลงมือครับ

"เมื่อใดที่เราหยุดนิ่ง นั้นคือการเริ่มก้าวถอยหลัง"
nanchan

โพสต์ที่ 6

การลงทุนที่แย่ที่สุดก็คือ

การปล่อยให้การทำกำไรหยุดนิ่งลง

แต่ถือการขาดทุนไปเรื่อยๆ
Dr.T

โพสต์ที่ 7

หลีกเลี่ยงหุ้นที่มีการพยายามทำราคาปิด โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อใกล้เวลาประกาศผลประกอบการประจำปี
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

"Before doing battle, in the temple one calculates and will win, because many calculations were made;"
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

8) ใครจะเผยเคล็ดวิชาอะไร
    ผมอ่านที่เร็วๆนี้ ท่านแม่ทัพสุมาอี้เขียน
    ยังเข้าใจไม่หมดเลย
    มาเจอของคุณ ซีเค ข้างบน
    ขอไปมึนต่อ อีกหน่อย................
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
MisterK

โพสต์ที่ 10

เลือกหุ้นและวิธีการตามแนวโน้มใหญ่ของตลาด   อย่าฝืนแนวโน้ม
CK

โพสต์ที่ 11

ผมก็มึนครับ พี่พอใจ :lovl:

จำเคล็ดวิชาเขามา แต่ตีความไม่แตกฉานครับ

เท่าที่จำได้ในยุทธภพ มีท่านคัดท้ายที่ตีความฝึกเคล็ดวิชานี้สำเร็จ
กลายเป็นยอดฝีมือไปซะแล้ว

ไม่แน่ใจว่าท่านแม่ทัพสุมาอี้ใช้เคล็ดวิชานี้ด้วยหรือไม่
por_jai

โพสต์ที่ 12

CK เขียน:ผมก็มึนครับ พี่พอใจ :lovl:

จำเคล็ดวิชาเขามา แต่ตีความไม่แตกฉานครับ

เท่าที่จำได้ในยุทธภพ มีท่านคัดท้ายที่ตีความฝึกเคล็ดวิชานี้สำเร็จ

ไม่แน่ใจว่าท่านแม่ทัพสุมาอี้ใช้เคล็ดวิชานี้ด้วยหรือไม่
8) ผมไม่ได้อ่านที่ท่านคัดท้ายโพสมานานมากเลย
    ถ้าให้เดาคิดว่าไปเที่ยว
    คิดแบบที่เคยอ่านข้อความของท่านคัดท้ายนะ
    แกคลาสสิคๆอย่างไรก็ไม่รู้
    น่าจะไปยุโรปตะวันออกนะ ฟันธง....
Stock Broker

โพสต์ที่ 13

CK เขียน:เท่าที่จำได้ในยุทธภพ มีท่านคัดท้ายที่ตีความฝึกเคล็ดวิชานี้สำเร็จ
มิน่าล่ะ เห็นช่วงนี้ท่านคัดท้ายหายหน้าหายตาไป ที่แท้ก็สำเร็จเป็นเซียน บินเหนือเมฆไปซะแล้ว  :wink:
oo

โพสต์ที่ 14

เพิ่งอ่านบทสัมภาษณ์ดร.นิเวศน์มาครับ ชอบที่ท่านบอกว่า
"การเดินทาง สำคัญกว่าเป้าหมาย"
harry

โพสต์ที่ 15

สำหรับผมตอนนี้ใช้

รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง

ก็พยายามเข้าใจบริษัทที่เราสนใจให้มากที่สุดก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ
Expecto Patronum!!!!!!
CK

โพสต์ที่ 16

harry ถ้ารู้เขาแล้ว รู้เรารึยังครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 17

อยากรวย

ชีวิตนี้ยังไม่มีสูตรสำเร็จ

มาขอเรียนด้วยคน
por_jai

โพสต์ที่ 18

ปรัชญา เขียน: ชีวิตนี้ยังไม่มีสูตรสำเร็จ
8) อือม...ประโยคนี้น่านำไปคิดต่อมากครับ
    เมื่อกี้ไปอ่านกระทู้ของคุณเจ๋ง เรื่องความรับผิดชอบ
    อ่านแล้วมึนๆ สงสัยคนไหนไม่มีความรับผิดชอบ
    ในชีวิตจริงอ่านแล้วจะมึนๆ
    เหมือนอันนี้เลยครับ
    ชีวิตไม่มีสูตรสำเร็จ    
    อ่านแล้วมึนๆ
    ตอนแรกคิดว่า
    เป็นเพราะอ่านกะลังภายในเยอะ
    พวกพระเอกมักจะมีท่าไม้ตาย
    เป็นสูตรสำเร็จ ในการจัดการพวกผู้ร้าย
    ก็นึกได้ว่ามันเป็นนิยาย
    ก็เลยจูนใหม่
    พอดีได้ดู cinderella man ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา
    เป็นเรื่องจริงของแชมป็โลกเฮฟวี่เวทประมาณปีคศ.1934
    อันนี้ใกล้เคียงหน่อย เพราะเขาว่าสร้างจากชีวิตจริง
    พระเอกในหนังที่เล่นเป็น เจมส์ เจ แบรดด็อก
    ไม่มีท่าไม้ตายหรอกครับ (เวลาชก)
    อาศัยใจครับ ลุยมันไปเรื่อย คิดถึงลูกเมีย
    ไม่อยากให้เขาลำบาก ก็สู้ไปได้
    จึงคิดเห็นด้วย หลังจากคิดไปสักพักว่า
    ชีวิตไม่มีสูตรสำเร็จจริงๆด้วยครับ....
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 19

มีอาจารย์ดีๆ แถวๆนี้ ศิษย์โง่ๆมาตามดู ก็คงพอไปวัดไปวาต่อได้
Tongue

โพสต์ที่ 20

การซื้อหุ้น เป็นเพียงส่วนหนึ่งของ money management อย่าสำคัญผิด

กับ เอ้อ...

"ตาดูดาว เท้าติดดิน" ครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 21

หุ้นที่ควรถือมีแค่ 2 ประเภท
1. หุ้นดีราคาถูก
2. หุ้นดีราคาเหมาะสม
ถ้าหาหุ้นแบบที่ 1 ไม่เจอ เอาตังค์ไปซื้อหุ้นแบบที่ 2 ดีกว่า
Simply

โพสต์ที่ 22

สำหรับผม ชอบคำพูดของท่านอาจารย์บัฟเฟตต์ที่ว่า
"การลงทุนคือชีวิต คือลมหายใจ"
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
Simply

โพสต์ที่ 23

สำหรับผม ชอบคำพูดของท่านอาจารย์บัฟเฟตต์ที่ว่า
"การลงทุนคือชีวิต คือลมหายใจ"
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 24

ผมใช้ภูมิปัญญาตะวันออกครับ ผมสนใจสไตล์ เจ มอน โกเมอร์รี่(ไม่รู้สะกดถูกรึเปล่า)ซึ่งมีvalue investmentเป็นส่วนหนึ่งครับ ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ความรู้ยังน้อยอยู่ครับ ยังสู้ท่านพี่ทั้งหลายไม่ได้ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 25

CK เขียน:"Before doing battle, in the temple one calculates and will win, because many calculations were made;"
ขอปล่อยไก่ครับ อ่านแล้วแปลไม่ออกจริงๆ

แต่เคยได้ยินคำของ ซุนวู ที่กล่าวว่า "ผลแพ้ชนะเป็นเรื่องที่รู้ได้ก่อนรบ ถ้าจะเริ่มรบแล้วยังไม่รู้ว่าเดี๋ยวจะชนะหรือจะแพ้ แสดงว่ายังไม่ได้ไตร่ตรองให้รอบคอบเพียงพอ (พึ่งหลีกเลี่ยงเป็นอย่างยิ่ง)"
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 26

ไม่รู้มีท่านเล่าปี่อยู่แถวนี้รึเปล่า  :wink:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
CK

โพสต์ที่ 27

แม่ทัพสุมาอี้ เขียน:แต่เคยได้ยินคำของ ซุนวู ที่กล่าวว่า...
ถูกต้องนะคร๊าบ :lol:

ที่ผมก๊อปปี้มา เป็น literal translation จากต้นฉบับครับ
เลยอ่านยาก คือเขาแปลคำต่อคำ โดยไม่มีการตีความหมาย

ซึ่งสรุปได้ใจความอย่างที่ท่านสุมาอี้ว่าแหละครับ ;)
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 28

ขาดทุนก่อนขาดทุน  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
121

โพสต์ที่ 29

ผมประสบการณ์น้อยยังต้องหาทาง   หาเคล็ดของตัวเองต่อไป
แต่ที่คิดได้ตอนนี้กำลังพยายาม  ควบคุม...ดู...เห็น...และ...รู้
กับกิเลสของตัวเองผ่านการเล่นหุ้น
ไม่รู้ชาตินี้ ภพนี้จะสำเร็จหรือเปล่า.....เฮ้อ
putty

โพสต์ที่ 30

การซื้อหุ้น เป็นเพียงส่วนหนึ่งของ money management อย่าสำคัญผิด

ขอยืมคุณtongue มาแปลงหน่อยครับ
การซื้อหุ้น เป็นส่วนหนึ่งของ copy management
อย่า copy ผิด
โพสต์โพสต์