ปลา nemo แบบดร. ปีนี้กินอะไรเนี่ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ปลา nemo แบบดร. ปีนี้กินอะไรเนี่ย

โพสต์ที่ 1

ปีแล้ว nemo กิน หุ้นพวกนี้ซะอิ่ม
  หุ้นในกลุ่ม Modern Trade หรือค้าปลีกสมัยใหม่ เช่น หุ้นห้างสรรพสินค้าโรบินสัน (ROBINS) ให้ผลตอบแทนในปี 2548 ถึง 125.4%  หุ้นโฮมโปรดักส์เซ็นเตอร์ (HMPRO) ให้ผลกำไร 80.5% หุ้นบิ๊กซี ซุปเปอร์เซ็นเตอร์ (BIGC) บวก 64%  หุ้นโรงแรมและฟาสต์ฟูด ได้แก่ หุ้น ไมเนอร์ อินเตอร์เนชั่นแนล (MINT) ให้ผลตอบแทนถึง 122.4% หุ้นโรงแรมเซ็นทรัล พลาซา (CENTEL) ให้ผลตอบแทน 56.1% หุ้นโรงพยาบาลที่โดดเด่นอย่างบำรุงราษฎร์ (BH) ให้ผลตอบแทน 92.8% เช่นเดียวกับหุ้นโรงพยาบาลกรุงเทพ (BGH) ที่บวกไป 43.6% หรือแม้แต่หุ้นอสังหาริมทรัพย์ที่มีรายได้จากการให้เช่าแน่นอนอย่างหุ้นเซ็นทรัลพัฒนา (CPN) ก็ให้ผลตอบแทนถึง 71.4% เช่นเดียวกับหุ้นไทคอน (TICON) ที่บวกไป 53.4%

ปีนี้จะมีกินอะไรเพิ่มอีกมั้ยเนี่ย
"Failure is the only way to start again intelligently"
อองตวน
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขึ้นขนาดนี้แล้ว ถ้าปีนี้ยังแรงได้อีกนี่คนถือ รวยตายห่....
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu

โพสต์ที่ 3

หลังจากปีที่แล้วฟาดพิซซ่าจนอิ่มแล้ว
ปีนี้ Nemo น่าจะลองกินสังกะสีดูมั่งนะครับ

:lol:  :lol:  :lol:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ผมว่าปีที่ผ่านมา nemo นี่ไม่น่าจะใช่ปลาแล้วนะ น่าจะเป็นงูเหลือมชื่อ nemo มากกว่า กินซะพุงปลิ้นขนาดนั้น อิ่มข้ามปีนี้ได้สบายเลย  :wink:
Viewtiful Investor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ถ้าเค้าจะกิน ก็อมไปก่อนแล้วค่อยมาบอกว่าอะไรดีครับ พอคนแห่ตามก็ถึงจะเรียกได้เต็มปากว่า "กิน"

พูดถึงปลาแล้วคิดถึง Yellow Puffer ที่บ้านเลยนะเนี่ย
I do not sleep. I dream.
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

Viewtiful Investor เขียน:ถ้าเค้าจะกิน ก็อมไปก่อนแล้วค่อยมาบอกว่าอะไรดีครับ พอคนแห่ตามก็ถึงจะเรียกได้เต็มปากว่า "กิน"

พูดถึงปลาแล้วคิดถึง Yellow Puffer ที่บ้านเลยนะเนี่ย
8) ผมว่าด๊อกเต้อร์ ท่านหลุดพ้นขั้นนั้นไปแล้วมังครับ
    หรือเป็นเพราะผม ได้ความคิดในการลงทุนมาจากท่านเยอะมาก จึงให้ความเคารพท่านมาก
    คุณเจ๋งสนิทกะท่านด๊อกเต้อร์ช่วยมาขยายหน่อยสิ
    โดยเฉพาะบทความเนโม ล่าสุดที่ท่านเขียนเนี่ย
    ผมอ่านแล้วแบบว่าท่านเปรียบเทียบแบบเห็นภาพเลย...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 898

โพสต์ที่ 7

Viewtiful Investor เขียน:ถ้าเค้าจะกิน ก็อมไปก่อนแล้วค่อยมาบอกว่าอะไรดีครับ พอคนแห่ตามก็ถึงจะเรียกได้เต็มปากว่า "กิน"

สำหรับผม ชีวิตนี้เป็นหนี้บุญคุณท่าน ดร.ครับ
และคิดว่าเพื่อนๆหลายท่าน คงคิดเช่นเดียวกัน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

ผมก็คนหนึ่งครับที่เป็นหนี้บุญคุณอาจารย์นิเวศน์ครับ

ถ้าในปี 1999 ผมไม่ได้อ่านหนังสือ "ตีแตก" ผมก็คงยังไม่รู้จัก Value Investing, ไม่รู้จัก Peter Lynch และ  Warren Buffett และสิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือ ปรัชญาในการลงทุนที่ทำให้นอนหลับสนิททุกคืน
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 9

ถ้าเรื่องหนี้บุญคุณผมก็เป็นครับ ผมมาเป็น VI ทุกวันนี้ก็เพราะอ่าน ตีแตก เหมือนกัน
ปีที่แล้วกำไรดีก็หนี้บุญคุณครับ แต่บางอย่างผมไม่เข้าใจว่าทำงี้ได้ไงและรับไม่ได้ครับ
I do not sleep. I dream.
lychee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

I have believed so.  He bought a lot, and then starting writing/talking about it.  His writing/talking has been so influencial.  I can never explain to myself how a stock with PE 10-12 is better than another one with PE, but he can and has convinced a lot of investors to believe and follow.
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 11

มองโลกในแง่ดี ดีกว่ามั้ง สิ่งที่เรากำลังพูดมันไม่มีทางที่จะพิสูจน์ ว่าไปก็รังแต่ทำให้คนอื่นเสียหาย

คนที่ไม่หลงเชื่อคนอื่นแบบง่ายๆ ก็น่าจะเป็นคุณสมบัติของคนที่เป็น VI นะ

ผมเองก็ไม่ได้ติดตามงานด็อกเตอร์ ถ้าเจอก็อ่าน หนังสือก็เคยอ่านประมาณ 3 เล่ม แต่ไม่เคยซื้อ ความคิดเห็นต่างๆก็มีข้อดีที่เลือกไปจำไปใช้ได้ถ้าไม่รู้มาก่อน หลายเรื่องผมก็ไม่เห็นด้วย

ทุกคนก็กำลังเรียนรู้ มีการพัฒนาเปลี่ยนแปลง อยู่ดีๆคนที่เคยซื้อแต่หุ้น PE ต่ำ PB ต่ำ มาซื้อหุ้นตามวิถีชีวิต ที่PE สูง และบางตัวมีวอร์ด้วยซ้ำ มันก็เป็นการเปลี่ยนแปลง

หลายตัวที่อยู่ในกลุ่มนีโม ผมเชื่อว่าเริ่มต้นที่นี่ด้วยซ้ำไป เริ่มก่อนมานานมาก BigC คุณเจ๋ง Hmpro คุณคนขายของ
มดง่าม

โพสต์ที่ 12

[quote="offshore-engineer"]ผมก็คนหนึ่งครับที่เป็นหนี้บุญคุณอาจารย์นิเวศน์ครับ

ถ้าในปี 1999 ผมไม่ได้อ่านหนังสือ "ตีแตก" ผมก็คงยังไม่รู้จัก Value Investing, ไม่รู้จัก Peter Lynch และ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

8) เคยเซฟ เก็บที่ท่านพุทธทาส สอนไว้
    เรื่อง เขามีสิทธิ (ผมตั้งชื่อเอง)
    ลองอ่านดู แล้วกันนะครับ

เขาเป็นเพื่อน เกิด แก่ เจ็บ ตาย ของเรา
เขาเป็นเพื่อน เวียนว่ายอยู่ในวัฏฏสงสาร ด้วยกันกะเรา
เขาก็ตกอยู่ ใต้อำนาจกิเลส เหมือนเรา ย่อมพลั้งเผลอไปบ้าง
เขาก็มีราคะ โทสะ โมหะ ไม่น้อยไปกว่าเรา
เขาก็ไม่รู้ว่า เกิดมาทำไม เหมือนเรา ไม่รู้จักนิพพาน เหมือนเรา
เขาโง่ในบางอย่าง เหมือนที่เราเคยโง่
เขาก็ตามใจตัวเองในบางอย่าง เหมือนที่เราเคยกระทำ
เขาก็อยากดี เหมือนเราที่ อยาก ดี-เด่น-ดัง
เขาก็มักจะ กอบโกย และ เอาเปรียบ เมื่อมีโอกาส เหมือนเรา
เขาเป็นคนธรรมดา ที่ยึดมั่น ถือมั่น อะไรต่างๆ เหมือนเรา
เขาไม่มีหน้าที่ ที่จะ เป็นทุกข์ หรือ ตายแทนเรา
เขาเป็นเพื่อนร่วมชาติ ร่วม ศาสนา กะเรา
เขาก็ทำอะไร ด้วยความคิดชั่วแล่น และ ผลุนผลัน เหมือนเรา
เขามีหน้าที่รับผิดชอบ ต่อ ครอบครัวของเขา ไม่ใช่ของเรา
เขามีสิทธิ  ที่จะมีรสนิยม ตาม พอใจ ของเขา
เขามีสิทธิ ที่จะเลือก(แม้ศาสนา) ตามพอใจ ของเขา
เขามีสิทธิ ที่จะใช้สมบัติ สาธารณะ เท่ากันกับเรา
เขามีสิทธิ ที่จะเป็นโรคประสาท หรือ จะบ้า เท่ากับเรา
เขามีสิทธิ ที่จะขอความช่วยเหลือ เห็นอกเห็นใจ จากเรา
เขามีสิทธิ ที่จะได้รับอภัย จากเรา ตามควรแก่ กรณี
เขามีสิทธิ ที่จะเป็นสังคมนิยมหรือ เสรีนิยม ตามใจเขา
เขามีสิทธิ ที่จะเห็นแก่ตัว ก่อนเห็นแก่ผู้อิ่น
เขามีสิทธิ แห่งมนุษยชน เท่ากันกับเรา สำหรับที่จะอยู่ในโลกนี้
ถ้าเราคิดกันอย่างนี้ จะไม่มีการ ขัดแย้งใดๆ เกิดขึ้น....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
woody

โพสต์ที่ 14

:bow:
Impossible is Nothing
ล็อคหัวข้อ