TPI ไม่กลัวร้อน (เหมาะสมที่เท่าไร)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

TPI ไม่กลัวร้อน (เหมาะสมที่เท่าไร)

โพสต์ที่ 1

วิ่งกันได้ วิ่งกันดี ราคาเหมาะสมที่แท้จริง ควรเป็นเท่าไร

มาร์เกตใหญ่ขึ้น  สำคัญขนาดนั้นจริงเชียวหรือ  ในเมื่อจำนวนหุ้นหลังเพิ่มทุนเพิ่มขึ้นเป็นสามเท่า , EPS ก็ควรจะลดลงเกือบ 1 ใน 3 ดีหน่อยตรงไม่ต้องจ่ายดอก แต่กำลังการผลิต เพิ่มหรือเปล่า  แล้ววัฏจักรปิโตรเคมี โดยเฉพาะ ปิโตรต้นน้ำ  มันพีคไปแล้ว  ...หวังว่าจะให้แต่กองทุน  +  ต่างชาติ เข้า  ด้วยเหตุผล มาร์เกตแคป เท่านั้นฤา  
   High risk  High return ใครอยากก็เชิญ  แต่ผมขอดู  ไม่กลัวตกรถด้วย :idea:
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รู้สึกที่นี่เขาไม่พูดถึงtpi กันนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

hot เขียน:รู้สึกที่นี่เขาไม่พูดถึงtpi กันนะ
555555555
teetotal

โพสต์ที่ 4

ผมถือเจ้าหนี้ของTPI อยู่ครับ
BBL วันนี้ ไป 109 แล้วครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
TanTai

โพสต์ที่ 5

ตัวนี้ผมถือมากอันดับหนึ่งในพอร์ทครับ
ยังไม่คิดขาย ตราบใดที่ธุรกิจโรงกลั่นน้ำมันยังกำไรดีอยู่
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

hot เขียน:รู้สึกที่นี่เขาไม่พูดถึงtpi กันนะ
ทำไมละครับ
เพียงเพราะเป็นหุ้นที่ร้อนแรง อยู่ในกระแสความสนใจหรือครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
sirikhun

โพสต์ที่ 7

มาสารภาพบาปครับ เข้า tpi  ตั้งแต่แถวๆ 7 บาท แล้วอ่ะครับ :oops:  แต่บาปแบบนี้บ่อยๆก็ดีนะครับ  :lol:

เหตุผลที่เข้า tpi
- ช่วงนั้นยังหาจังหวะเหมาะๆจะเข้าหุ้นแนว vi ไม่ได้เลยล่ะครับ ก็เลยมาสะดุดกับสตอรี่ของ tpi เข้า(ขอไม่เล่าสตอรี่นะครับ หาอ่านได้ตามเว็บบอร์ดทั่วไป เรื่องมันยาวมาก) นิทานเรื่องนี้น่าสนใจมากครับ มีโอกาสสูงทีเดียวที่จะทำกำไรเท่าตัวภายในเวลาสั้นๆ ยอมรับว่าตอนที่เข้าไปน่ะเป็นเก็งกำไรล้วนๆครับ แต่ก็มีจุดปลอดภัยอยู่พอสมควร ส่วนตอนนี้(8.75 บาท)นั้นเรียกว่าถ้าจะซื้อ ถือว่าซื้ออนาคตเท่านั้น เพราะว่าเกินมูลค่าหุ้นที่แท้จริงไปแล้วล่ะครับ เข้ามาตอนนี้ก็ระวังตัวกันให้ดี รอดูแค่ว่าใครจะเป็นไม้สุดท้ายเท่านั้น

-สำหรับการมองในแง่ vi ต้องรอดูหลังจากพ้นจากกลุ่ม Rehab ก่อนครับ ตอนนี้ยังตัดสินอะไรไม่ได้ มูลค่าพื้นฐานก็แถวๆ 8 ครับ แต่มูลค่าอนาคตนี่ไม่ทราบครับต้องรอดู EPS,ROE,ผู้คุมบังเหียน และเทรนด์ของกลุ่มปิโตร

ถ้ามองอย่าง Buffet ก็ซื้อที่ราคา 10+(หรืออาจจะต่ำกว่า 7  :shock: ) ก็ไม่สายไปครับ ถ้ามันดีจริงๆ และมีแนวโน้มที่จะทำกำไรได้ต่อเนื่อง ส่วนการบริหารนั้นเรียกว่ามียี่ห้อปตท.เป็นประกันได้ส่วนนึงล่ะครับ ฝีมือก็ต้องรอดูอีกที

ขอให้รอนิทานเรื่องนี้จบก่อนนะครับ ผมจะกลับมาเป็นลัทธิ vi เต็มตัวอีกครั้ง
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 8

tpi ตอนนี้เป็นหุ้น
big15096

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ CK ครับ
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
TanTai

โพสต์ที่ 10

ใครที่ได้ไปเที่ยวแถวระยอง
ผมว่าลองแวะไปผ่านๆหน้าโรงงานของ TPI เค้าก่อน
ผมเคยเขียนไปแล้วว่ายิ่งใหญ่อลังการมากๆ
ประมาณแบบว่าดูแล้วปิ๊งสุดๆ

แล้ว TPI ก็เป็นโรงกลั่นน้ำมันโรงสุดท้ายที่ไม่ได้เป็นของพวก " ท่าน "
ท่านก็เลยอยากได้มันนักหนาแล้วก็สมใจครับ  :roll:
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 11

เป็นกิจการที่ดีครับ ธุรกิจนี้ประเทศเราก็มี competency เหมือนกัน

ติดนิดเดียวที่เป็นหุ้นวัฎจักร และกิจการเข้าใจยากไปหน่อยครับ
ลูกไม่ท้อ

ผมว่านะ

โพสต์ที่ 12

ผมยอมเปลี่ยนเรือกลางคัน โดยเคาะขาย MK ที่ 2.5 แล้วมาเปลี่ยนเป็น เคาะซื้อ TPI ที่ 7.55 แล้วก็ถึงรู้สึกว่าคิดไม่ผิดหนะ
รู้สึกดีๆ
mey

โพสต์ที่ 13

[quote="CK"]tpi ตอนนี้เป็นหุ้น
Oatarm

โพสต์ที่ 14

เริ่มมีบทวิเคราะห์ KEST ว่า 8.35 เต็มมูลค่า   มาตาม Pattern วัฏจักรอารมณ์
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

โดยส่วนตัวผมคงไม่ซื้อครับ
เพราะไม่รู้จริงๆว่าต่อไปธุรกิจเค้าจะเป็นไง
กำไรจะโตต่อเนื่องได้เท่าไหร่และจากไหน

ปัจจุบันเหมือนเป็นกระแสปากต่อปากมากกว่า
ทุกคน(เพื่อนๆรอบตัว)บอกว่าจะดีจะดีแน่ๆ
แต่ถามไปว่าดียังไง
เพื่อนก็ตอบแบบภาพรวมๆ(เหมือนเวลาโบรกเชียร์)
ว่าดีแน่ได้เห็น20บาทแน่ๆ
ต่างชาติอยากได้มั่งแหละ นาย ก อยากได้มั่งแหละ

ไม่เคยมีใครวิเคราะห์แบบมีเหตุผลที่ดีในการลงทุน
(เหมือนเวลาจะลงทุนในหุ้นแบบ VI) เลย

ยอมรับว่าผมอาจจะพลาดหุ้นที่ดีไปก็ได้ครับ
แต่ยอมพลาดไม่ซื้อดีกว่าซื้อเพราะกลัวพลาด
(ซื้อโดยไม่เข้าใจธุรกิจเค้าเลย)ครับ
Supra

โพสต์ที่ 16

:D

tpi ..... :roll:  :roll:
mey

โพสต์ที่ 17

คือเป็นครอบครัวทพอ. เลยเป็นอะไรที่ใกล้ตัวมาก  :wink:
ล็อคหัวข้อ