เงินเย็น 1 ล้าน ถือยาว 3 - 5 ปี ซื้อตัวไหนดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
HaNiBa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินเย็น 1 ล้าน ถือยาว 3 - 5 ปี ซื้อตัวไหนดี

โพสต์ที่ 1

เงินเย็น 1 ล้าน จะถือยาว 3 - 5 ปี
ถ้าเป็นกลุ่มธนาคาร
1. ตัวไหนเสี่ยงน้อยสุด
2. ตัวไหนน่าจะมีส่วนต่างราคามากสุด ในปีที่ 3 และ 5
3. เลือกซื้อ KTB ถือยาว 3 - 5 ปี เข้าท่าหรือเปล่า หรือตัวอื่นดี

ถ้าเป็นกลุ่มอื่น ผู้น้อยขอความรู้จากท่าน geek ทั้งหลายในกระดานนี้ด้วยครับ

HaNiBa
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 2

คุณเข้าใจธุรกิจหรือบริษัทไหนดีทีสุดครับ

หรือคุณกล้าเสี่ยงกับสิ่งที่คุณไม่รู้ไม่เข้าใจ สุดท้ายคุณจะไม่ได้อะไรเลยนอกจากการได้หุ้นที่เปรียบเสมือนก้นบุหรี่ที่ควันกำลังจะหมดไป หรือคุณอาจจะสูญเงินที่มีอยู่ไป

ผมแนะนำอย่างจริงใจและจากประสบการณ์อันบอบช้ำในอดีตของผมและของหลายๆท่านโดยเฉพาะของพี่ปรัชญา ท่านต้องหาความรู้ให้เข้าใจในธุรกิจซะก่อนจะลงทุน อ่านบทความในinvestor guide และความรู้ความเห็น ประสบการณ์ใน web boradนี้จะช่วยให้คุณไปได้เร็วขึ้น

ขอให้โชคดีครับ
HaNiBa

โพสต์ที่ 3

ขอบพระคุณครับ ที่กรุณาแนะนำ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

Mon money เขียน:คุณเข้าใจธุรกิจหรือบริษัทไหนดีทีสุดครับ

หรือคุณกล้าเสี่ยงกับสิ่งที่คุณไม่รู้ไม่เข้าใจ สุดท้ายคุณจะไม่ได้อะไรเลยนอกจากการได้หุ้นที่เปรียบเสมือนก้นบุหรี่ที่ควันกำลังจะหมดไป หรือคุณอาจจะสูญเงินที่มีอยู่ไป

ผมแนะนำอย่างจริงใจและจากประสบการณ์อันบอบช้ำในอดีตของผมและของหลายๆท่านโดยเฉพาะของพี่ปรัชญา ท่านต้องหาความรู้ให้เข้าใจในธุรกิจซะก่อนจะลงทุน อ่านบทความในinvestor guide และความรู้ความเห็น ประสบการณ์ใน web boradนี้จะช่วยให้คุณไปได้เร็วขึ้น

ขอให้โชคดีครับ
:P มีความเห็นตรงกันครับ กับพี่มนตรี
คือการถือหุ้น3-5ปี จะหวังผลตอบแทนคงเป็นเงินปันผลระยะยาว
แต่ถ้าหวังส่วนต่างราคา ก็คงระยะ3-6เดือน
หาโอกาสค้นบริษัทที่ดีดี ยังมีอีกเยอะครับในตลาด
ไม่ต้องรีบลงทุน ถ้าคุณยังไม่แน่ใจ

ลองปรึกษาคุณ เจ๋ง ซิ เห็นว่าจะถือหุ้นไปไว้เป็นมรดกลูกเลย

(ตามกติกาของคุณอาจอง ห้ามบอกชื่อหุ้น กระทู้ก่อนโดนใบเหลืองกับคุณCK ให้แก้ไขข้อความ คุณCK เลยหายไปไหนเลย ผมก็พยายามทำตามกติกาอยู่ครับ ก่อนจะโดนใบแดง)
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมถึงว่าพีี่่CK หายไปหลายวันแล้ว เรื่องชื่อหุ้นนี่เอง

พี่ครับ วงเล็บซักนิดนึงว่าเป็นความเห็นส่วนตัวก็เรียบร้อยแล้วครับ กลับมานะครับ ให้รุ่นน้องๆได้ศึกษาและเรียนรู้สิ่งดีๆ ประสบการณ์ดีๆ ถือเป็นวิทยาทานนะครับ

ด้วยความเคารพและคิดถึง

MOO
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 6

คุณตอบแบบนี้ไม่ตอบน่าจะดีกว่า ถ้าเขารู้แจ้งเขาจะเข้ามาถามทำไม
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

ที่สังคมนี้ เป็นสังคมให้ความรู้ครับ ไม่ใช่เป็นแหล่งใบ้หุ้น การมีความรู้ทำให้คุณไม่อดตายครับ

สามารถใช้ความรู้ที่อยู่คู่ตัวคุณ ตัดสินใจในการลงทุนได้ด้วยตัวเอง

ถ้าคุณมัวแต่ถามคนอื่นแค่ซื้อบริษัทไหนดี ถ้าต่อไปไม่มีใครบอกคุณละ และถ้าคุณไม่มีข้อมูล คุณจะตัดสินใจเองได้อย่างไร

ถ้าต้องการแค่ซื้อหุ้นตัวไหนดี แนะนำไปหาที่เวบอื่นนะครับ
edd

โพสต์ที่ 8

ผมเข้าใจคนที่พึ่งเข้ามาในวงการนี้ครับ ว่าไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร แต่ก็ขอให้เข้าใจจุดประสงค์ของสังคมที่คุณจะเข้ามาร่วม ที่นี่มีจุดประสงค์ที่จะให้ความรู้เพื่อที่จะสามารถพึ่งตัวเองได้ คุณลองเข้าไปใน web อื่นๆที่เขาคุยเรื่องชื่อหุ้นและเอาความรู้จากที่นี่ไปพิจารณาดู สิครับ มันอาจจะยากในช่วงแรก แต่มันจะดีขึ้นเอง......นี่ผมเข้าใจหัวอกคนมือใหม่จริงๆนะ ผมก็เคยผ่านมันมา
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 9

โค้ด: เลือกทั้งหมด

คุณตอบแบบนี้ไม่ตอบน่าจะดีกว่า ถ้าเขารู้แจ้งเขาจะเข้ามาถามทำไม
คำพูดในเว็บบางทีอาจจะทำให้เข้าใจผิดได้ครับ

จริงๆแล้วคำว่า

หรือคุณกล้าเสี่ยงกับสิ่งที่คุณไม่รู้ไม่เข้าใจ 
คุณมนกำลังบอกว่า อย่าไปเสี่ยงกับหุ้นทีเราไม่เข้าใจ

สุดท้ายคุณจะไม่ได้อะไรเลยนอกจากการได้หุ้นที่เปรียบเสมือนก้นบุหรี่ที่ควันกำลังจะหมดไป
ตรงนี้ ถ้าเคยอ่านบทความของคุณมน ก็จะรู้ว่า กลยุธที่วอเรนเรียกสำหรับคนที่ซื้อหุ้นแล้วได้กำไรชั่วคราวว่า หุ้นก้นบุหรี่

ความหวังดีของคุณมน บางทีเขียนเป็นตัวอักษรแล้วเข้าใจยากนะ

คราวหน้า ตอบแบบไหนดีละ

อิอิ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

:P ลองเข้าไปค้นหาข้อมูล
ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นของคุณเจ๋งก่อนดีไหมครับ

ถ้าสงสัยหุ้นตัวไหน ก็มาตั้งกระทู้ถามกันอีกที
ทุกคนยินดีตอบครับ

แล้วลองคิดว่าชอบหุ้นไหน อุตสาหกรรมไหน
โครงสร้างผู้ถือหุ้นถูกใจหรือเปล่า
ปันผล ที่คาดว่าจะได้พอใจกับผลตอบแทนหรือเปล่า

มีอะไรก็เข้ามาคุยกันครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Mon money

โพสต์ที่ 11

หากการแนะนำให้ศึกษาหาความรู้ เป็นเรื่องที่ไม่น่ามองสำหรับคุณผู้ไม่เปิดเผยชื่อละก็ ผมขอโทษนะครับ

การไม่ระบุชื่อหุ้นเป็นนิสัยส่วนตัวของผมอยู่แล้วละ และสิ่งที่ผมชอบทำคือแนะนำให้ไปหาความรู้เพื่อใช้ประโยชน์

หากถามมาอย่างนี้อีกผมก็ไม่ตอบครับ ผมเองก็เคยเป็นมือใหม่ครับ ไม่ได้เกิดมาก็มีประสบการณ์เลนหรอก กว่าจะมีวันนี้ได้ผมทำมามากแล้ว ทั้งอ่านทั้งปฎิบัติ และที่ผ่านมาไม่เคยห่วงความรู้ใครถามก็ตอบ

อีกประเด็นหนึ่งจะวิจารณ์ผมนะ ยกเอามาทั้งดุ้นนะครับอย่างตัดมาแค่บางส่วน มันไม่ครบวัตถุประสงค์ของผม และกรุณาแสดงตัวด้วยครับ หลายก็รู้จักผมเคยพบเคยคุยกับ แต่คุณเป็นใครละครับ
จอม

โพสต์ที่ 12

ผมเองก็มือใหม่เหมือนกันครับ (ถอดด้ามเลย) :P
จากวันที่ไปสัมมนาผมเห็นพี่มนพยายามหลีกเลี่ยงที่จะเอ่ยชื่อหุ้นตรงๆ วันนั้นผมเข้าใจวัตถุประสงค์ของพี่ว่าอยากให้หาความรู้เอง

แต่แล้วมีวันนึงวันที่มีคนพยายามจะชื่อหุ้นจากผม ผมถึงบางอ้อเลยครับ

ไม่ใช่หวงนะครับ ไม่ใช่กั๊กวิชาด้วย (ไม่มีจะกั๊กครับ ...ไส้กรวง)
ผมรู้สึกด้วยตัวเองนะครับ วินาทีที่จะเอ่ยชื่อหุ้นออกไป สมองสั่งงานหลายรอบครับ ได้ข้อสรุปอย่างรวดเร็วว่า "ไม่บอกครับ...ผมไม่ใช่นักใบ้หวย"

เหตุผลก็คือหลังจากที่สมองไตร่ตรองแล้ว พบว่า

เมื่อเราบอกชื่อหุ้นไป เค้าซื้อพร้อมเรา ด้วยราคาเท่ากัน ถ้าวันรุ่งขึ้นราคาไหลลง 2 สเต็ป อีกวันไหลลงอีก 3 สเต็ป อีกวันไหลเป็นคนท้องเสีย ซึ่งมันเกิดขึ้นได้อยู่แล้วในตลาดแห่งความโลภ

ณ เวลาที่ราคาไหลลงเหมือนคนกินยาถ่าย ผมซึ่งเป็นคนหาข้อมูล วิเคราะห์พื้นฐานด้วยตัวเอง มีความมั่นใจเต็มเปี่ยม ยิ่งลงยิ่งยิ้ม ยิ่งพยายามหาเงินมาโกยหุ้นเพิ่ม กินอิ่มนอนหลับ สบายใจที่ได้เป็นเจ้าของกิจการดีราคาถูก

ขณะเดียวกันคนที่ได้หุ้นไปจากผม นั่งร้อนรนกินไม่ได้นอนไม่หลับ หลับก็ฝันร้าย สะดุ้งตื่น ฝันว่าไปเที่ยวดอยสุเทพ "โดนต้มเปล่าวะ" "ไอ่นี่หลอกนี่หว่า" "แหม ...ทำกันได้" และท้ายที่สุด "พรุ่งขายดีกว่า ไม่เอาแล้ว หุ้นบ้าไรก็ไม่รู้จัก ดั๊น!!! ไปเชื่อมัน"

ผมก็เลยมีนิสัยไม่บอกชื่อหุ้นเหมือนกันครับ สงสารเค้านะ บาปกรรมเปล่าๆ

หุ้นตัวเดียวกัน ราคาเดียวกัน แต่คนซื้อคนละคน ระดับความรู้และความมั่นใจไม่เท่ากัน มันส่งผลต่างกันแบบฟ้ากับเหวเลยนะครับ

ปล.เงินตั้งล้านแน่ะ อีกกี่ปีก็ไม่รู้กว่าผมจะได้เห็นในพอร์ทตัวเอง :shock: :shock: :shock:

...หวังว่าคงเข้าใจเจตนาของ VI นะครับ ผมเองก็เป็นแค่ VI เกรด F ถ้าทำให้ไม่สบายใจหรือหงุดหงิด ก็ขอโทษด้วยครับ
purin

โพสต์ที่ 13

ผมเสนอ gmmm ครับ :lol:
moo

โพสต์ที่ 14

ค่อยๆศึกษานะครับ อย่ารีบร้อน เข้าไปในโครงการร้อยคนร้อยหุ้นของพี่เจ๋ง คัดเลือกและศึกษาดูก่อน สนใจหรือติดใจบริษัทไหน ลองคัดมาให้พี่ๆที่นี่วิเคราะห์ดูก็ได้ครับ ข้อมูลจะต้องอัพเดทตลอดเวลา

ผมก็ใช้วิธีเรียนรู้จากที่นี่ครับ ยืนยันว่าเป็นเวปที่ดีที่สุดในขณะนี้ ได้ศึกษาหลายต่อหลายเรื่องที่เราไม่เคยรู้มาก่อนหรือไม่มีพื้นฐานมาเลย ก็ต้องเรียนไปเรื่อยๆละครับ มีความอบอุ่นยิ่งและเราก็มีความสุขด้วยครับ

เชื่อว่าเมื่อมาที่เวปนี้ได้ แสดงว่าคงมีใครแนะนำมา มาถูกที่แล้วครับ ค่อยๆเรียนรู้ไปนะครับ ขอส่งแรงใจและความปรารถนาดีมาด้วยครับ

เทคนิค....ชื่อหุ้นที่พี่ๆเคยพูดถึงในแต่ละกระทู้ น่าศึกษาทั้งนั้นเลยครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ผมไม่ค่อยกลัวหรอกครับเรื่องบอกชื่อหุ้น แต่ผมจะบอกในลักษณะที่ว่า ผมซื้อหุ้นตัวไหน เพราะอะไร แล้วคุณไปดูต่อเองแล้วกัน ประมาณนี้ละครับผมว่าการให้ความรู้ที่ดีคือการยกตัวอย่างจากของจริงครับ มันเห็นชัดดีและผมยังบอกอีกว่าซื้อตามคนอื่นอย่างเดียวนะ มันน่าจะเจ้ง กับ เจ้านะครับ มันต้องดูงบและวิเคราะห์เองคับ

ถ้าถามผมตอนนี้ผมเองก้อไม่รู้ว่าจะซื้อหุ้นอะไรเหมือนกัน ดูมันแพงไปหมด ตอนเดือนกว่าๆ ที่แล้วผมดูหุ้นพวกนี้ครับ

SITHAI ศรีไทยซูเปอร์แวร์ ประกาศผลประกอบการแล้วไม่ดี แต่สินค้าเป็นเมลามีนที่ส่งออกไปนอกเยอะ และ P/E ก้อไม่สูง ตอนนั้นราคา 9 บาท โดยประมาณ แต่ไม่ได้ซื้อ เพราะ แฟนบอกว่าสินค้าเป็น second brand รองจาก tupperware ก้อเลยยังไม่ได้ซื้อ ตอนนี้น่าจะ 12-13 บาทแล้ว

GENCO เป็นบริษัทเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม บริหารงานยังไงก้อไม่รู้ ขาดทุนเยอะเลยในอดีต แต่บริษัทเริ่มมีการลดต้นทุนโดยการปลดคนงานออกบ้างแล้ว บริษัทกำจัดขยะนี้ มีคนสนใจน้อย และรัฐบาลเริ่มเข้มงวด มากขึ้นกับ เรื่องสิ่งแวดล้อม ผมเลยเริ่มสนใจ ว่าจะไปดูงบ ก้อยุ่งๆ มาดูอีกทีขึ้นไปเกือบ 50-60% แล้วเลยเลิกสนใจชั่วคราว รอมันตกก่อนดีกว่า

ที่ถือมาตั้งแต่ต้นปีหรือมากกว่าก้อมีดังนี้ครับ
LEE ถือมานานแล้ว ตอนนั้น P/E ต่ำและมีปันผลที่ดีครับ
APRINT ถือมานานแล้ว หุ้นไม่มีหนี้ มี good will ของยี่ห้อหนังสือแพรว ด้วย มีปันผลบ้าง
TCB อันนี้เพราะอุตสาหกรรมยานยนต์ที่เติบโตสูง แถมได้รางวัลด้านคุณภาพอีกเป็นกระตัก
TR หุ้นนี้มีเงินสดเยอะมาก แถมสิ่งทอในไตรมาสแรกส่งออกได้เยอะขึ้น แต่กำลังกลัวการเปิดเสรีใน 4-5 ปี ข้างหน้า (ตอนนี้เป็นระบบ quota)
PHA หุ้น defensive ปันผลทุกปีในอัตราประมาณ 7%
ICC ถือนานแล้วก่อนซื้อหุ้นคืน เงินสดเยอะมากเหมือนกันในตอนนั้น ปีนี้น่าจะไม่ค่อยดีมากเพราะค่าเงินบาทที่แข็ง (บริษัทมีการสินค้าจากเมืองนอกมาขาย)
WACOAL ตอนที่ซื้อเค้าเพิ่งใช้หนี้หมด น่าจะให้เงินสดต่อไตรมาสที่ดี แถมมีปันผลอีก 5% เลยซื้อ
AMATA เพิ่งซื้อสดๆ ร้อนๆ หุ้นนี้เป็นหุ้น 1 ใน 2 ตัวที่ผมสนใจในกลุ่มอสังหา ที่เหลือผมไม่ค่อยไว้ใจในการสร้างงบของเค้าเพราะลูกเล่นพวกอสังหานี่เยอะ AMATA มีปันผลแถมอุตสาหกรรมยานยนต์ กำลังโต AMATA เลยมีรายได้จากการขายนิคมดีขึ้น

ผมบอกอย่างนี้แล้ว คุณ genie คงไม่ว่ามั้งเพราะมีเหตุผลประกอบด้วย คงช่วยในกระบวนการคิดวิเคราะห์สำหรับนะครับ สำหรับคุณ HaniBa
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

แก้ไขครับสำหรับ icc เงินบาทแข็งค่าน่าจะทำให้บริษัทได้เปรียบมากกว่าเสียเปรียบครับ
MO101

โพสต์ที่ 17

สงสัยเอาแบบง่ายๆ ละกันครับ
สมมติว่าคุณมีเงินเดือน 10000 บาท
เงินเดือน ของคุณจ่ายไปที่บ. อะไรมากที่สุดอะครับ
ทราบหรือเปล่า
คุณก็เรียงมาสัก 5 บ.
แล้วก็ดู P/E ในตลาด

แล้วก็เลือกเอาละกันครับ

หลังจากที่เลือกแล้วก็เข้าห้องสมุด ค้น ๆ แล้วก็ค้นครับ
อ่าน นสพ มากๆ ครับ
genie

โพสต์ที่ 18

แหมคุณayethebingบอกพร้อมรายละเอียดและเหตุผลขนาดนี้ผมจะลบออกไปได้ยังไงละครับ อืม...ถ้าจะลงทุนระยะยาวโดยไม่อยากคิดมาก(แทนฝากเงินกับbankว่างั้นเถอะ) ผมว่าน่าจะลองไปดูกลุ่มประกันนะครับ เพราะเป็นธุรกิจที่defensive และเป็นธุรกิจที่เอาเงินชาวบ้าน(ที่จ่ายค่าประกัน)มาลงทุนหารายได้ โดยเฉพาะประกันอัคคีภัย เพราะสถิติการเกิดอัคคีภัยในบ้านเราต่ำครับ(ที่มีไฟไหม้บ่อยๆก็มีแต่สลัม(ไม่ได้เป็นลูกค้า)) และโดยส่วนใหญ่มักให้ปันผลดี+อสังหาโต ลองไปดูนะครับ
ตาบอดคลำช้าง

โพสต์ที่ 19

ฃอบคุณคุณ ayethebing ต้องตอบแบบนี้ซิถึงจะเรียกว่าคนใจกว้างและต้องการให้ความรู้แก่คนมือใหม่ที่ใฝ่รู้ ผู้ที่ถามแบบนี้น่ะไม่ใช่ว่าเขาจะซื้อหุ้นตามที่บอกทุกตัวหรอก เงินเขาก็ต้องตัดสินใจเอง คนที่ถามอาจมีหุ้นอยู่ในใจแล้วแต่ต้องการจุดเริ่มต้นที่ดี ไม่ใช่ไปหว่านหาส่งเดช คำตอบของผู้รู้ทั้งหลายในนี้คือการช่วยยืนยันหรือทำให้เขาเปลี่ยนใจไปหาหุ้นที่ดีกว่าตามแนว vi ของท่านทั้งหลาย หลายคำถามในเว็บนี้ ได้รับคำตอบที่คนมือใหม่ใฝ่รู้อ่านแล้วหมดกำลังใจและทำให้เว็บนี้เหมาะกับพวกท่านเท่านั้น
stockms

โพสต์ที่ 20

คุณจินนี่พูดถึงประกัน ผมมี SMK แต่ SMK มีประกันรถมากที่สุดครับ ซึ่งผมก็ว่าดีดูจากยอดประกันก็เพิ่มขึ้นมาก และลงทุนในหุ้นเพิ่มขึ้นในไตรมาส 2 ผมไม่ทราบว่าเขาซื้อตัวไหนบ้างแต่เชื่อมือผู้บริหารเพราะเขาบริหารซิมิโก้ด้วย ผมอยากซื้อประกันเพิ่มอีกตัว กำลังมอง safe อยู่คุณจินนี่คิดว่เป็นอย่างไรครับ ไม่สะดวกตอบในบอร์ด ส่ง PM ก็ได้นะครับ
genie

โพสต์ที่ 21

พี่stockmsไม่ไปดูในร้อยคนร้อยหุ้นละครับ อันนี้ข้อมูลแน่นครับ
HaNiBa

โพสต์ที่ 22

เรียน ทุกท่านครับ,
1. ก่อนอื่น ขอบคุณทุกทานครับ ที่กรุณาให้โอกาสผมเรียนรู้
2. ถือโอกาสตรงนี้ขอบคุณคุณปรัชญาสำหรับ pm ฉบับที่ 2
3. ถือโอกาสตรงนี้ขอบคุณคุณ Jeng ที่ pm ผมกลับมาเร็วปานสายฟ้า แม้ว่าคุณ Jeng ออกตัวไม่ comment หุ้นธนาคาร
4. จริงๆ แล้ว ผมอยากจะพูดเหมือนคุณ Guest เปี๊ยบเลย ขอบคุณที่คุณ Guest พูดแทนผม ผม pm เรียนคุณปรัชญาว่าจริงๆ แล้วก่อนหน้านู้นนน ผมเคยจอดรถแวะเข้ามาหาซื้อของในตลาดนี้สมัยตอนที่เรือขุดทุ่งคาล่ม แล้วก็ไม่ค่อยได้เข้ามาซื้ออะไรอีก ช่วงนี้ขับรถผ่านมาเห็นตลาดมีคนเยอะ ในฐานะที่เป็นพลเรือนประเทศโลกเสรี ก็เลยถือสิทธิจอดรถแวะเข้ามาเท่านั้นเองครับ สงสัยว่าเขามุงดูอะไรกัน พอเห็น geek เกาะกลุ่มอยู่ก็เร่เข้าไปถามเพื่อ update ข้อมูลเพราะไม่ได้แวะนาน ก็เท่านั้นจริงๆ ครับ ไม่ได้ลองของหรืออะไร ขอบคุณคุณ Jeng กับคุณปรัชญาอีกครั้งที่เข้าใจผม วันนั้นพอผมเดินตรงไปที่กลุ่มเห็นสองท่านนี้หันมายิ้มทักทายผมแต่ไกล และเล่าสรุปเหตุการณ์ให้ฟังอย่างมีไมตรี
5. สำหรับคุณ Mon ผม touch ได้ถึงความหวังดีที่ไล่ผมกลับไปอ่านหนังสือมาก่อน เพราะอยู่ๆ อะไร เอ็งเป็นใคร ท่าทางไม่รู้เรื่อง ลงทะเบียนแล้วทะเร่อทะร่าเดินเข้ามาในกลุ่มของข้า ถามอะไร ไม่เข้าเรื่อง ไปอ่านหนังสือมาก่อนไป๊ แล้วค่อยมาคุยกันใหม่ ที่คุณ Mon อุตสาห์หันมาบอกให้ผมกลับไปหาความรู้แล้วค่อยมาคุยกันผมก็รู้สึกขอบคุณแล้วครับ แต่โดยส่วนตัวผมเห็นว่าถ้าไม่ดูถูกผมจนเกินไป ถ้าจะกรุณาเล่าเหตุการณ์คร่าวๆ ผมก็จะอาศัยความรู้ที่พอจะมีติดตัว นำไปประติดประต่อ ประกอบการตัดสินใจ ก็เท่านั้นเองครับ จริงๆ
6. ในฐานะเป็นสมาชิกกลุ่ม ผมอยากให้กระดานนี้เป็นประโยชน์สำหรับทุกระดับ เมื่อกี้ผมเห็นคนเดินตรงเข้ามาที่กลุ่มถามว่าพีอีเรโช คำนวนอย่างไร ถ้าเราพูดคุยกับเขาดี เขาคงรู้สึกขอบคุณ และเห็นว่ากระดานนี้เป็น comfort zone สำหรับทุกคนที่จะแวะมาทักทาย นั่งลงแล้วคุยกันดีๆ ใครมีความรู้ด้านไหน เกล็ดเล็กเกล็ดน้อย ก็แบ่งปัน เล่าให้กันฟัง พวกเริ่มต้นก็จับกลุ่มคุยกัน พวกเซียนก็เข้ามาแนะนำคงไม่อยากถูกตะเพิดให้กลับไปอ่านหนังสือมาก่อน แล้วค่อยมาคุยกับพวกฉัน
7. อย่างไรก็ตาม ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งสำหรับทุก comments หมายรวมถึง comment ของคุณ Mon ด้วยความจริงใจ ผมถือว่าทุกท่านหวังดีต่อผมครับ
Mon money

โพสต์ที่ 23

จริงๆแล้วผมก็ตั้งใจจะไม่ตอบกระทู้ไหนอีกนอกจากกระทู้ที่ต้องการคำตอบจากผมตรงๆ และกระทู้ของคุณวิบูลย์ครับ แต่พออ่านกระทู้อีกกระทู้หนึ่งรวมถึงของคุณ HaniBaแล้วผมไม่ตอบไม่ได้เดี๋ยวจะเข้าใจผมผิด

ด้วยเรื่องที่บอกว่าตอบอย่างนี้ไม่ตอบจะดีกว่า ตอนแรกผมคิดว่าไม่ตอบไม่ได้ เพราะผมตั้งใจว่าต้องการแนะนำให้เพื่อนๆทุกคนหาความรู้เพื่อใช้เป็นไฟส่องทางในการลงทุน แทนการตาบอดคลำช้าง แต่พอตอบไปแล้วกลับเป็นว่าเอ็งไม่ควรตอบคำถามแบบนี้เพราะมันจะเป็นการดูถูกคน ผมเสียใจครับถ้าความตั้งใจแต่แรกผมถูกมองเช่นนั้น ถ้าท่านที่เข้าไปพบผมในงานสัมนาและงานเสวนา จะรู้ว่าถ้าถามผมว่าธุรกิจของบริษัท......เป็นอย่างไร เขา(ผู้ถามคิดว่าเป็นอย่างนี้) ผมจะต่อแนวคิดของผมให้ และจะเสริมด้วยสถานทางการเงิน ผมไม่เคยมองใครแบบดูถูกและไล่ออกไปจากวงสนทนา คนที่จะรู้เพิ่มขึ้นได้ต้องไม่รู้แล้วถามครับ แต่ถ้าถามตอนไม่มีความรู้ก็ต้องปูพื้นกันหน่อย โดยแนะให้หาความรู้(ไม่ได้ไล่ให้ไปหาความรู้) ผมให้คุณค่าคนเท่ากันครับ อย่าเข้าใจผิด

ความรู้เป็นสินทรัพย์ที่ทรงคุณค่ามากครับ หากเรารู้พื้นฐานเราจะต่อยอดได้เลื่อยๆ มันจะเพิ่มค่ามาตลอดไม่ลดลงเลย และสามารถเผยแพร่ต่อผู้อื่นได้ ซึ่งผมทำอยู่ และหวังให้ทุกท่านทำ

แต่ถ้าทุกสิ่งที่ผมตั้งใจทำมันออกมาเป็นอย่างนี้ก็ไม่เป็นไรครับ ผมบอกว่าผมพิจารณาตัวเองแล้วถ้าคนคนเดียวว่าผมคงเฉยๆแต่เสียงหนาหูผมก็ต้องเลิกครับ

ผมจะตอบแต่คนที่ต้องการถามผมและที่พลาดพิงถึงผม รวมถึงกระทู้ของคุณวิบูลย์เท่านั้นครับ ส่วนกระทู้อื่นผมขอบายครับ ไม่ได้น้อยใจอะไรนะครับเมื่อเสียงส่วนใหญ่บอกว่าเอ็งไม่ควรทำอย่างนี้ก็ต้องถอยครับ

ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จกับการลงทุนครับ

ยังหวังดีอยู่เสมอ
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 24

ทนไม่ได้ครับ ต้องขอมีส่วนร่วม ขอใช้สิทธิพาดพิงครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณมนครับ เราเป็นนักลงทุนต้องมีความรู้ครับ ถ้าเราเดินเข้าตลาดโดยไม่มีความรู้ สุดท้ายก็กลายเป็นศพ ที่ผ่านมาผมเห็นคนใกล้ตัวผมอย่างน้อยก็มากกว่า 10 ท่านครับที่เสียเงินเสียทองในตลาดหุ้นไปคนละหลายสิบล้านบาท (บางท่านมากกว่า 50 ล้านบาท) บางคนสาบส่งตลาดหุ้นไปไม่มีวันกลับ บางท่านทนความยั่วยวนตอนนี้ไม่ไหว เดินกลับเข้าตลาดอีกครั้ง

ผมเคยคุยกับท่านเหล่านั้นที่กลับเข้าตลาดมาตอนนี้ พบว่าปัจจุบันวิธีการของท่านเหล่านั้นก็เปลี่ยนไปเล็กน้อย ทุกท่านระวังตัวขึ้น แต่สิ่งที่เหมือนเดิมคือพวกเขาซื้อ"หุ้น"ครับ เขามีความเข้าใจในธุรกิจที่เขาซื้อน้อยมาก หรือไม่มีเลย วิธีการของเขาก็คือ "ซื้อตามที่มีคนบอก" ครับ เขาสนใจอย่างเดียวว่าจะมี"ไอ้โง่"ที่ไหนมารับของต่อจากของที่เขาถืออยู่ครับ

ผมบอกได้อย่างเดียวครับว่าวิธีการอย่างนี้ ใช้ได้ครับแต่เฉพาะตลาดขาขึ้นเท่านั้น เพราะคนมีความโลภบังตาครับ เลยยอมเป็น "ไอ้โง่" ชั่วคราว

ผมว่าเราเป็นนักลงทุนรุ่นใหม่ต้องขวนขวายหาความรู้ครับ จะได้ไม่ตกเป็นแมงเม่าซ้ำรอยอาซิ้มอาแป๊ะรุ่นเก่า ส่วนตัวผมจะไม่แนะนำหุ้นเลย ใครถามมาก็จะไม่ตอบเพราะเรามีความเข้าใจธุรกิจไม่เหมือนกัน ผมสอนคนจับปลาอย่างเดียวครับ ผมก็เลยบอกตัวเองว่าผมจะไม่ตอบกระทู้อื่นนอกจากที่ถามมาถึงผม เพราะผมรู้ว่าผมคงประสบชะตากรรมแบบเดียวกัยคุณมนแน่นอน 5555555

ใครอยากคุยกับผมและคุณมน เชิญที่กระทู้ผมได้ครับ (ผมมีพวกแล้วครับ ไม่เหงาแล้ว ฮิ ฮิ)
someOne

โพสต์ที่ 25

ทัศนคติการเรียนรู้ของแต่ละคนคงไม่เหมือนกันมั้งครับ

แต่โดยส่วนตัวผมชอบแบบพี่ Mon นะ เพราะผมชอบหาความรู้ด้วยตัวเอง พอไม่เข้าใจแล้วผมค่อยถามผู้รู้ครับ แล้วค่อยหยิบโน่น หยิบนี่ หยิบส่วนดีคนโน้นมา คนนี้มา จับเข้าด้วยกันกลายเป็น Knowledge ใหม่ของผมเอง

อัตตาหิ อัตตาโน นาโถ ครับ
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
Toop_97

โพสต์ที่ 26

เรียนคุณHaNiBa
ถ้าคุณเข้าWebนี้มาเพื่อถามว่าจะซื้อหู้นตัวไหนดีผมบอกได้เลยว่าคุณไม่ได้รับคำตอบ แต่ถ้าคุณวิเคราะห์ว่าหุ้นตัวนี้เป็นอย่างนี้น่ะผมรับรองมีนักวิชาการออกมาวิเคราะห์ต่อให้เพียบ ผมเข้าใจก็คนมันไม่รู้อยากถามผู้รู้เพื่อเป็น Guideline ถ้ารู้จะมาถามทำไมให้เสียเวลา Caseแบบนี้ในWebนี้อาทิตย์ที่แล้วก็มี ผมแนะนำhttp://www.bbznet.com/scripts/board.phpuser=greenbull&board=8 เข้าไปถามคุณอาจได้อะไรมาบ้าง แต่จุดหนึ่งต้องศึกษาด้วยตัวเองด้วย
* คนเราเกิดมาเก่งและฉลาดไม่เท่ากันการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อเพื่อนมนุษย์นับเนการสร้างบุญกุศลอน่างหนึ่ง*
Toop_97

โพสต์ที่ 27

เรียนคุณHaNiBa
ถ้าคุณเข้าWebนี้มาเพื่อถามว่าจะซื้อหู้นตัวไหนดีผมบอกได้เลยว่าคุณไม่ได้รับคำตอบ แต่ถ้าคุณวิเคราะห์ว่าหุ้นตัวนี้เป็นอย่างนี้น่ะผมรับรองมีนักวิชาการออกมาวิเคราะห์ต่อให้เพียบ ผมเข้าใจก็คนมันไม่รู้อยากถามผู้รู้เพื่อเป็น Guideline ถ้ารู้จะมาถามทำไมให้เสียเวลา Caseแบบนี้ในWebนี้อาทิตย์ที่แล้วก็มี ผมแนะนำhttp://www.bbznet.com/scripts/board.phpuser=greenbull&board=8 เข้าไปถามคุณอาจได้อะไรมาบ้าง แต่จุดหนึ่งต้องศึกษาด้วยตัวเองด้วย
* คนเราเกิดมาเก่งและฉลาดไม่เท่ากันการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อเพื่อนมนุษย์นับเป็นการสร้างบุญกุศลอย่างหนึ่ง*
stockms

โพสต์ที่ 28

เข้าไปดู safe ในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วครับ วันนี้ว่าจะซื้อแต่เหมือนมีมือดีคอยกดอยู่ ไม่รู้ว่าจะกดอย่างเดียว หรือจะทุบด้วย เลยยังไม่กล้าเข้าไปซื้อเลยครับ ที่สำคัญยังระบายหุ้นเก่าออกไม่หมดเลยครับ แต่ช่วงนี้ก็ลดไปได้ 2 ตัว เหลืออีก 34 ตัว กะว่าจะให้เหลือไม่เกิน 8 บางตัวก็ชั่งใจลำบากเหมือนกัน
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

เอางี้แล้วกัน เดี๋ยวสมาชิกใหม่จะกระเจิงหมด เจอเหล่าปรมาจารย์สั่งสอนซะตัวสั่นงกๆ เลย ค่อยเป็นค่อยไปกันดีกว่านะครับ
ผมเสนอเอง หุ้นถือยาว 3-5 ปี
*ถ้าชอบความเสี่ยงต่ำ ปันผลสม่ำเสมอ ขอเสนอ TF เจ้าของสโลแกน มาม่า...อร่อย --เหตุผล--เป็นสินค้าอุปโภคบริโภคที่ไม่มีวันหายไปจากประเทศไทย (แค่คิดว่าต่อไปจะไม่มี มาม่า ให้กิน ก็นึกภาพไม่ออกแล้ว)
*ถ้าชอบเติบโตสูง ขอเสนอ STANLY --เหตุผล--แนวโน้มอุตสาหกรรมยานยนต์น่าจะดีต่อเนื่องไปได้ไม่ต่ำกว่า 3-5 ปี (บริษัทอะไรกันเนี่ย ส่วนแบ่งการตลาดโคมไฟรถยนต์ & มอเตอร์ไซค์ ไม่ต่ำกว่า 80%)
======จะให้ดีกรุณาศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมจาก 56-1 ก่อนลงทุนนะครับ======
<<<ผมเสนอแต่ของแพงๆ ทั้งนั้น ตัวละ 3XX แล้วจะกล้าซื้อกันมั้ยเนี่ย>>>
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 30

เชื่อผมเถอะครับ ทุกฝ่าย ไม่มีอะไรหรอกครับ

เพราะว่าเว็บที่ใช้การพิมพ์ บางครั้ง มันไม่สื่อสิ่งที่เราอยากพูดออกมา

ผมเองเคยเสียกำลังใจ ตอนยังเด็ก ผมรวบรวมเพื่อนๆ เพื่อซื้อเครื่องดับเพลิง รวบรวมได้ 28 เครื่อง เราก็ไปต่อรองจนกระทั่งได้ราคาถูก บริษัทเขาก็มาส่ง

ที่บ้านของผม ผมก็จ่ายเงินไปก่อน บ้านผมเป็นตึกแถว ตรงข้ามเป็นบ้านไม้ทั้งหมด

บ้านผมตอนผม 7 ขวบ เคยไฟไหม้ แล้วทุกอย่างก็หายไปหมดเลย แม้กระทั่งหนังสือเรียน รูปภาพในอดีต

ที่ทำให้ผมไม่ได้สานต่อโครงการ เพราะ

มีคนหนึ่งคน ให้ผมยกไปส่งที่บ้าน แล้วบอกว่าผมได้กำไร ต้องไปส่ง ผมก็เลยไปส่ง ทั้งๆที่ผมไม่ได้กำไร

อีกคน ซื้อ 2 อัน (ที่ดับเพลิงไม่รู้เรียกเป็นอันหรือเปล่า) แต่ไม่ยอมจ่ายเงิน ขอพลัดผ่อนมาเรื่อย

พอโตขึ้น เขาเอาเงินมาให้แต่ผมไม่รับ ผมบอกให้เขาจำไว้ จำไว้ และจำไว้

ผ่านไปประมาณ 20 ปีกว่า เห็นจะได้ เกิดไฟใหม้ 2 หน แต่ละหน ได้เครื่องดับเพลิง ที่ช่วยชลอไม่ให้เพลิงไหม้ ลุกลาม จนกระทั่งดับเพลิงมาทัน

ทุกคนขอบคุณผมมาก และเล่าให้ผมฟัง ว่าเพราะโครงการของผมได้ช่วยแถวบ้านเก่าไว้

แต่เมืองไทยเป็นเมืองแปลกๆครับ

เพราะไม่มีการสานต่อโครงการ

ตอนนั้นผมตั้งใจให้มี 100 อัน

ดีที่ว่ามีสก หรือสข นี่แหละ ให้ไปเติมน้ำยาดับเพลิงได้ฟรี

แต่จำนวนเครื่องดับเพลิงมีเท่าเดิม

ถ้ามีการสานต่อ ป่านนี้ มีไม่ต่ำกว่า 300 -400 อัน

แต่เมืองไทยครับ เป็นแบบนี้ ผมเองก็ไม่อยากไปยุ่งแล้ว

แต่ผมจำไว้ว่า เมื่อมีโครงการอะไรดีๆ

ผมจะสานต่อครับ

ไม่ใช่มีแต่การเสนอโครงการใหม่ๆ โครงการเก่าๆแต่ดี ต้องทำต่อเนื่องครับ

ผมจึงตัดสินใจ ทำโครงการร้อยคนร้อยหุ้น ซัก 20 ปี

ทำไปเรื่อยๆ อาจจะเจอใครบางคนมาว่าอะไรบางอย่าง แต่ผมจะไม่ยอมท้อแท้ครับ เพราะเราเห็นภาพ ว่าเวลาผ่านไป โครงการนี้เมื่อมีการสานต่อไปเรื่อยๆ ผลคือคนรุ่นใหม่จะได้ประโยชน์ครับ