คุณตันขายหุ้นเพราะอะไรกันแน่ ??????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

คุณตันขายหุ้นเพราะอะไรกันแน่ ??????

โพสต์ที่ 1

คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
ผมแวะไปเดินคาร์ฟูร์บางปะกอกมา

แปลกใจกับการดัมพ์ราคาของพวกบรรดาชาเขียวแบบขวด

pokka ของสิงคโปร์  
ซึ่งเป็นชาเขียวแบบขวดเจ้าแรก ที่วางขายตามห้าง
เคยขายขวดละ สามสิบกว่า
เขาขาย ๑ แภม ๑  ราคา ๒๐ บาท
เลยใช้คูปองส่วนลด ซื้อมา ๑๐ ขวด ๑๐๐ บาท
เอามาแจก และกินเองบ้างขวดสองขวด  
เอารสชาติของชาเขียวอินเตอร์

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:

โตเซน ของยูโรฟูดส์  
ซึ่งได้น้องอั้ม ดาวเซ็กซี่อันดับหนึ่งจากโพลถุงยาง
มาเป็นพรีเซนเตอร์ในโฆษณา
ขายขวดละ  ๑๕ บาท
แถมติดข้อความทำนองว่า
ลดราคาสนองนโยบายกระทรวงพาณิชย์

ยูนิฟของเครือสหพัฒน์
ขายขวดละ ๑๖ บาท

โออิชิของเสี่ยตัน
เฉพาะรสชาติดั้งเดิม
ขายขวดละ ๑๔.๗๕ บาท

ซิเชน ของฟู๊ดส์แอนด์ดริงค์
ขายขวดละ ๙ บาท !!!!!!!!

มีแต่
โมชิของเบียร์สิงห์ซึ่งขายตัวการ์ตูนสไตล์ญี่ปุ่น
ยืนราคาแบบโดดเดี่ยวผู้น่ารัก
ขายขวดละ ๑๙ บาท
ก็เลยไม่พร่องแม้แต่ขวดเดียวจากชั้นวาง

ส่วนชาขาวเพียวริคุไม่ได้ดูราคา
เพราะเห็นออกอาการตั้งแต่  
วัตสันเอามาขาย ๑ แถม ๑ ราคา ๑๙ บาทแล้ว

จากการดัมพ์ราคาต่ำกว่าราคามาตรฐาน
แบบบางยี่ห้อหั่นราคาแหลก
ผมมีความคิดว่า
กระแสชาเขียวเริ่มตกแล้ว
ตกแบบยากจะกู้กลับมาให้เหมือนเดิมด้วย
ยังดีที่ไม่มีสินค้าที่ชูภาพพจน์เรื่องสุขภาพตัวใหม่เข้ามา
ก็เลยอึดได้นานเพราะการอัดงบโฆษณา

คนชั้นกลางที่กินชาเขียวแบบขวด
คงไม่มีใครกินเพื่อสุขภาพอีกแล้ว
แต่ยังกินเพราะติดใจในรสชาติของหวานปนรสชา

ยิ่งพวก blue collar
ไม่มีใครกินชาเขียวเพื่อสุขภาพอย่างแน่นอน
แต่กินเพราะหวังชิงโชค
และอาจจะติดคาเฟอีนกับความหวานของชาเขียวแบบขวด
หรือไม่ก็เป็นการยกระดับทางรสนิยม
ผ่านการกินชาเขียวขวดละสิบกว่าบาท

สรุปก็คือ
ผมเชื่อว่า คุณตันขายหุ้นโออิชิ
เพราะเริ่มรู้ว่า ชาเขียวแบบขวดถึงทางตันแล้ว
ไม่ใช่แรงกดดันจากการเมืองอย่างที่บอกให้นักวิเคราะห์เชื่อครับ

ทั้งหมดนี้  
เป็นความเห็นส่วนตัว
แบบไม่มีหลักวิชาการใดๆอ้างอิงครับ

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 2

ผมลืมไปอีกยี่ห้อ

เซนชะของอายิโนะโมะโต๊ะ
ขายแบบแพ็คเก็จ
๒ ขวด ๒๗ บาทครับ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

:bow:

ตกลงเลยเป็นได้แค่ fad เหรอครับ ชาเขียว

ว่าแต่ ผมชอบชาเขียวเย็นของ Pokka ที่สุดเลยนะครับ
มีกลิ่นมะลิหอมชื่นใจ

ผมว่าคุณตันเป็นคนเก่งครับ
โดยเฉพาะเรื่องการต่อยอดธุรกิจใหม่
ด้วยการใช้ธุรกิจเดิมเป็น springboard
คลายเครียด

โพสต์ที่ 4

ผู้พันซิกกี้  
ไม่แน่ใจว่า  เป็นโปรโมชั่นเฉพาะสาขาหรือเปล่า
ผมก็พึ่งจะมีโอกาสได้กิน ชาเขียว pokka
ในราคาขวดละ ๑๐ เท่านั้น   :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

เรื่องสปริงบอร์ด
ไม่มีสปริงบอร์ดยี่ห้อไหน
ดีดตัวได้แรงเท่ากันยี่ห้อ

"ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย" ครับ

ถ้าโออิชิยังอยู่นอกตลาดฯ
เสี่ยตันจะได้เงินไปเท่าไร ???

หนึ่งในบรรดาผู้ที่รู้จักแรงดีดของสปริงบอร์ดยี่ห้อนี้
น่าจะเป็นเสี่ยเบียร์ช้าง
พอสปริงบอร์ด เริ่มหมดอายุใช้งาน
เสี่ยก็จะจัดการถอนตัวหุ้นออกจากวงยุทธจักร

ใครเชื่อว่าช้างจะเข้าตลาดฯ
เพื่อสังคม เพื่อประชาชนคนไทย
ก็เชื่อไปเถอะ  แต่ผมไม่เชื่อครับ
:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
CK

โพสต์ที่ 5

[quote="จ่าเคลี่"]ใครเชื่อว่าช้างจะเข้าตลาดฯ
เพื่อสังคม เพื่อประชาชนคนไทย
ก็เชื่อไปเถอะ
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

หุ้นไอผีโอ กระโดดสปริงบอร์ดกัน กระดึ๋งๆ  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

:lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:
ภาพประจำตัวสมาชิก
pong

โพสต์ที่ 8

ผมแถมให้อีกยี่ห้อครับ จะ launch เร็วๆนี้ครับคือ Fuji
จาก ภัตตาคาร fuji ที่หลายๆคนชอบทาน  จะลงมาเล่นตลาดชาเขียวด้วยครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 9

สรุปก็คือ
ผมเชื่อว่า คุณตันขายหุ้นโออิชิ
เพราะเริ่มรู้ว่า ชาเขียวแบบขวดถึงทางตันแล้ว
ไม่ใช่แรงกดดันจากการเมืองอย่างที่บอกให้นักวิเคราะห์เชื่อครับ
:bow:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
harry
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ น่าคิดทีเดียว
Expecto Patronum!!!!!!
MisterK

Re: คุณตันขายหุ้นเพราะอะไรกันแน่ ??????

โพสต์ที่ 11

[quote="คลายเครียด"]
สรุปก็คือ

ทั้งหมดนี้
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 12

ดูเหมือนว่าหุ้นที่ผมชอบจะ "unpopular" หมดทุกตัว  :wink:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
hot

โพสต์ที่ 13

บางที  การเลือกลงจากเวที  ในท่าทีที่สวยงาม
ยังดีกว่าลงมาตอนโครมนะคับ
CK

โพสต์ที่ 14

[quote="สุมาอี้"]ดูเหมือนว่าหุ้นที่ผมชอบจะ "unpopular" หมดทุกตัว
LOSO

โพสต์ที่ 15

คุณตันทําด้วยเหตุคล้ายๆกับอันนี้ป่าวครับ ..........

http://www.matichon.co.th/prachachart/p ... 2005/12/26
bigbuck

โพสต์ที่ 16

ผมว่าอย่างคุณตันเป็นคนไม่ชอบอยู่นิ่ง ถ้ากิจการขายได้มีกำไร ขายแล้วเอาเงินไปทำอย่างอื่นต่อดีกว่า ทำเสร็จแล้วดังก็ขาย กำไรดีกว่านั่งปวดกระบาลตอนมันเริ่มทรงๆ แล้วทำท่าจะลงอีกนะ จะบอกให้ :D
ล็อคหัวข้อ