เพื่อนๆ ที่นี่ เอาหุ้นจองกันรึเปล่าครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เพื่อนๆ ที่นี่ เอาหุ้นจองกันรึเปล่าครับ?

โพสต์ที่ 1

ถามสำหรับคนที่เอาหุ้นจองครับ (นับสักสิบตัวหลังที่เข้าตลาดแล้วกัน) ว่าทำไมถึงเอาครับ?

ถ้าผมจำไม่ผิด สิบตัวหลังน่าถึงตอนนี้น่าจะต่ำจองไม่น้อยกว่าแปดนะครับ (จำได้แค่ PS ตัวเดียวที่เปิดมาต่ำ แต่ตอนนี้ยืนได้ อีกตัวก็ METRO ที่เหนือจองแต่น่าจะนานพอควรแล้ว)

ผมเดาเอาว่าคนที่เอาหุ้นจองไป น่าจะเคยขาดทุนไปบ้าง แล้วพอเค้ามาเสนอตัวถัดมา ทำไมยังเอาอีกครับ? แล้วก่อนตัดสินใจเอาหุ้นจอง พิจารณาจากอะไรครับ?
jiras
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

โดยรวมๆ ปีนี้หุ้นจองให้ผลตอบแทนดีนะครับ
เกือบ 20%
ช่วงนี้มีขาดทุนบ้างเพราะมีหุ้นจองเยอะเกินไปแต่ตลาดบ้านเรานักเก็งกำไรมากกว่านักลงทุน ถ้าค่อยๆทะยอยเข้ามา คนที่จองได้และขายตอนเปิดส่วนใหญ่กำไรมากกว่า 10%
ที่ซื้อหุ้นจองเพราะเคยได้กำไรมามาก แต่บางโบรคที่ไม่เคยให้ตอนตลาดดี ตอนนี้มาเสนอก็ไม่เอาเหมือนกัน จะซื้อเฉพาะโบรคที่ให้ประจำและต่อไปก็จะได้เรื่อยๆ
Invisible hand
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 3

ทฤษฎีนี้ใช้ได้กับนักลงทุนที่ไม่ใช่รายใหญ่หรือ trade บ่อยมากๆ นะครับ

1  ถ้าตลาดไม่เลวร้ายนัก   ปกติแล้วหุ้นที่น่าจอง  เรามักจะไม่ได้หรอกครับ  ถ้าได้ก็ไม่กี่ร้อยหรือพันหุ้น

2  ถ้าตลาดไม่เลวร้ายนัก   ร้อยวันพันปีไม่เคยได้หุ้นจอง  แต่มาร์ฯ โทรมาบอกว่าเราจะได้หุ้นจอง.... ในจำนวนมากกว่าที่เคยได้ในตัวอื่นๆ   ตัวนั้นหลุดจอง 95% ครับ   และควรถามมาร์ฯ  กลับด้วยว่าทีตัวนั้น ( ตัวที่ดีๆ และเกินจองแต่เราไม่ได้เลย )  ทำไมพี่ไม่ได้เท่านี้บ้างล่ะ?

3   ถ้าตลาดไม่เลวร้ายนัก   มาร์ฯ โทรบอกว่าเราจะสามารถจองซื้อหุ้น .... ได้มากเท่าที่ต้องการ   หุ้นตัวนั้นหลุดจอง 99% ครับ   และควรจะตำหนิมาร์ฯ คนนั้นอย่างพองามด้วยครับ

4  ถ้าตลาดเลวร้ายมาก   ถ้าเราได้หุ้นจอง   หุ้นตัวนั้นอาจจะเป็นหุ้นที่ดีก็ได้ครับ   เพียงแต่คนไม่เอา   เพราะผมเชื่อว่าหากตลาดเลวร้าย  พวกหุ้นที่ไม่ดีจริงส่วนมากจะเลื่อนครับ  ( มีตัวนึงเลื่อนมาจะ 3 ปีแล้วครับกลุ่มบันเทิง )  พวกที่ฝืนเข้าตลาดแสดงว่าน่าจะดีใช้ได้และมีความต้องการใช้เงินจริงๆ   ถ้าเจอหุ้นแบบนี้ในตลาดแบบนี้   ให้บอกมาร์ว่าจะซื้อมากที่สุดเท่าที่เราจ่ายไหว  และถ้าลูกค้าไม่เอาให้มาบอกด้วยจะใช้สิทธิซื้อแทน

มีข้อคิดหนึ่งผมเคยอ่านใน presentation ของ บล. Trinity ใช้ได้เลยครับว่าให้ระวังหุ้น IPO ที่บอกว่า " มีส่วนลดจากราคาตามพื้นฐาน "  เพราะส่วนใหญ่ลดไม่จริง   เหมือนเวลาเดินห้างแล้วเห็นเสื้อบางยี่ห้อติดป้ายลด 50% เกือบทั้งปี   ราคาลด 50% นั่นแหละครับคือราคาที่เค้าต้องการจะขายเรา
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 73352.html
เท่าที่ติดตามมา
ปีนี้พวกโบรกเกอร์ ไม่ค่อยเล่นมุก/มุข  
นักลงทุน จองล้นกี่เท่าแล้ว

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:

ส่วนตัวผมเอง  
ไม่เคยได้หุ้นจองแม้แต่ตัวเดียว
มาสองปีแล้วครับ  
มาร์เก็ตติ้งไม่เคยโทรฯมาให้หุ้นจอง
และก็ไม่เคยโทรไปขอหุ้นจองเช่นกัน

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
MisterK

โพสต์ที่ 5

[quote="Invisible hand"]ทฤษฎีนี้ใช้ได้กับนักลงทุนที่ไม่ใช่รายใหญ่หรือ trade บ่อยมากๆ นะครับ

1
pawiga

โพสต์ที่ 6

ไม่ต่ำจองได้ไง  ก็เล่นบางตัว ขาย แพงกว่าพีอีสูงกว่า หุ้น แบบเดียวกัน หรือ ดีกว่า ที่อยู่ตลาดมาก่อนแล้ว อีก  
แถม ชอบ หลอก สาธรณชน  เรื่อง พีอี อีก  ไม่ยอมเอา หุ้นใหม่มาหารด้วย  กรรมจริงๆ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ปีนี้ไม่ค่อยได้เลยครับหุ้นจอง เพราะจะเทรดกับโบรกที่ไม่ค่อยมีIPO
แต่ก็เจอโบรกนึง ไม่เคยให้เลย
อยู่ดีๆมาร์ โทรมาถาม งงเลยครับ
ก็เลยถามไปว่าให้เท่าไร
ตอบกลับมาว่า จะเอาเท่าไรก็ได้ เดี๋ยวหาให้
งงเพิ่ม
คิดอยู่2วิ
ก็ตอบกลับไปว่า ไม่เอา 2คำสั้นๆ
หุ้นตัวนั้นชื่ออะไร ก็ไม่ได้จำซะด้วย
ข้อมูลอะไรก็ยังไม่ได้ดู
คือถ้าเจอพวกให้ของแนวประมาณนี้ อ่านหนังสือชี้ชวนไปก็เสียเวลาเปล่า
ล็อคหัวข้อ