สุดยอด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

สุดยอด

โพสต์ที่ 1

:o วันนี้นั่งดูการเก็งกำไรกันสุดชีวิต

ได้เห็นหุ้นตัวหนึ่ง มีทุนจดทะเบียน 68,270,000หุ้น
แต่มีการเทรดในกระดานถึง............56,797,600หุ้น

ดูๆไปก็แปลก กลต.ตากินถั่วหรือไงถึงไม่เห็น
ว่ามันจะเทรดกันเกินหุ้นทุนที่จดทะเบียนอยู่ในตลาดหลักทรัพย์
ไม่มีมาตรการอะไร มารองรับการเก็งกำไรเลย
ดีแต่ปล่อยข่าวช่วงบ่าย ว่าห้ามเล่นมาร์จิ้น
สมัยนี้สงสัยเรียกเครดิตบาร์ล้านซ์

ก็อยากจะฝากไปถึงท่านผู้ดูแลด้วยว่า...
ถ้าเขาเทรดกันขนาดนี้เรียกว่าเก็งกำไรกันหลายรอบหรือเปล่า
คณะผู้บริหารกับเจ้าของกิจการ เขาไม่ถือหุ้นกันแล้วหรือครับ

หุ้นตัวนี้อักษรย่อ SGF

(ขอรบกวนเนื้อที่บอร์ดนี้แค่นี้ล่ะครับ)
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

สุดยอด

โพสต์ที่ 2

การเล่น Net Settlement มันมีประโยชน์ต่อใครบ้างครับ นอกจากพนักงาน Marketing และบริษัทหลักทรัพย์ทั้งหลาย ผมว่ามันมีแต่โทษนะครับ ทำให้นักลงทุนหน้าใหม่ที่ไม่มีความรู้ขาดทุนอย่างมาก และเข้าใจผิดคิดว่าตลาดหลักทรัพย์คือบ่อนการพนัน ภาพพจน์การลงทุนก็ดูย่ำแย่ในสายตาคนทั่วไป ทำให้ประเทศชาติสูญเสียโอกาสมากมาย อัตราดอกเบี้ยเงินฝากเลยต่ำติดดิน แต่ผู้คนก็ยังไม่กล้าที่จะนำเงินมาลงทุน
ปรัชญา1

สุดยอด

โพสต์ที่ 3

:P คุณฉัตรชัย อธิบายเห็นภาพเลยครับ
ว่าเก็งกำไร ก็โบรกนั่นล่ะ ก็นักวิเคราะห์อีกนั่นล่ะ

เศรษฐีใหม่ จะเป็นเหยื่อของพวกเขี้ยวลากดิน
ผมยังมองดูทั่วกระดานว่า....
หากมีการเทรดหุ้นเกินทุนจดทะเบียน

ท่าน...กิติรัตน์ จะแก้ตัวว่าอย่างไร
ผมจะคอยติดตามตอนต่อไป
แล้วเมื่อตลาดวาย ผมจะมาชี้ข้อบกพร่องของผู้บริหารและระบบ
ให้นักลงทุน รุ่นใหม่ๆได้เห็นว่า นี่มันเป็นการลงทุนหรือการพนัน
อย่างไร ก็ขอฝากคุณฉัตรชัย ที่มีประสพการณ์ผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายปี ช่วยกันตามเก็บข้อมูลที่ไม่ชอบมาพากลของตลาดด้วยนะครับ
และน่าจะมีกระทู้เฉพาะแล้วนำเอาชื่อผู้บริหารที่ขายหุ้นมาโชว์
ให้รู้เลยว่าผู้บริหารเหล่านั้น ฉวยโอกาสหากินกับนักลงทุนรายย่อย
อย่าไปคบกับบริษัทเหล่านั้น
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ปรัชญา1

สุดยอด

โพสต์ที่ 4

:arrow: วันที่17กันยายน2546

มีที่จดทะเบียน US-W1 ..... 60,870,000 จำนวน W

รายการซื้อ-ขาย US-W1 ... 78,578,300 จำนวน W

ดูเอาก็แล้วกัน มันสุดยอด
ซื้อขายมากกว่าที่มีอยู่ เวียนเทียนกันกี่รอบครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

สุดยอด

โพสต์ที่ 5

พี่ปรัชญา ผมว่าดีไม่ดีอาจจะมีวันที่มีมูลค่าการซื้อขายสูงกว่ามูลค่าตลาดของทุกบริษัทก็ได้ครับ ฮะ ฮะ
ปรัชญา1

สุดยอด

โพสต์ที่ 6

:arrow: จะว่าขนหุ้นมาช๊อตก็ไม่เชิง
จะว่า...แค่สั่งสอนก้ไม่ใช่
พวกมาร์จิ้น พอหุ้นลดมูลค่าก็ต้องขนหลังทรัพย์มาค้ำประกัน
ถ้าตกหลายๆสิบ% บ้านที่ดินรถยต์ บัญชีเงินฝาก คงถึงคิว

หากไม่ไหวจริงๆ คงถูกฟ๊อดเซลล์
Solo
ผู้ติดตาม: 0

สุดยอด

โพสต์ที่ 7

เพื่อนผมโดน บังคับขายมาแล้วครับ ตามระบบมาร์จิน ในอดีตไม่นานที่เกิดกับหุ้นตัวหนึ่ง ที่ ลากขึ้นไปเพิ่มทุน และXR แล้ว ทุบลงมาทันที เลยครับ

ถ้า เจอกันหลายหลายคน ผมว่าตลาดจะเกิด ภาวะเทกระจาด ได้ง่ายง่ายนะครับ

คล้ายฟองสบู่แตกแม้ จะลูกเล็กเล็กก็ตาม ครับ
ล็อคหัวข้อ