CAWOW

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

CAWOW

โพสต์ที่ 1

ผมขออณุญาติเปิดประเด็นหุ้นตัวนี้ ที่ทำธุรกิจ Fitness Center
California WOW Experience อยากให้พี่ๆน้องๆช่วยดูถึง DCA - ความแข็งแกร่ง (หรืออ่อนแอ) และอื่นๆ
ที่ผมสนใจเพราะ
1. น่าจะเป็นผู้นำตลาดได้ในอนาคต
2. รายได้สม่ำเสมอจากค่าสมาชิก เหมือนห้าง (จริงๆผมให้ นน ตรงนี้มากหน่อยเป็น consistent income)
3. สอบถามเพื่อนๆที่ใช้บริการก็ประทับใจ
4. ขยายใน location ที่ดีกว่าคู่แข่ง

จริงๆถือว่าเป็นบริษัทที่มี scale ค่อนข้างเล็ก แต่ที่เห็นก็สภาพคล่องก็มีอยู่ P/E สูงพอสมควรแต่อยู่ในช่วงขยาย

พี่ๆเพื่อนๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
ผู้ติดตาม: 0

CAWOW

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เคยใช้บริการเลยครับ แพงเกินไป และโอกาสที่เราจะไปใช้บริการเป็นจำนวนครั้งต่อเดือนไม่คุ้มเลย  แต่ถ้าใครมีเวลาที่แน่นอน น่าจะไปเล่นแล้วคุ้มนะ
Expecto Patronum!!!!!!
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

CAWOW

โพสต์ที่ 3

เห็นพี่ชายไปใช้ แล้วรู้สึกว่าห่วยมากครับ

1. อึดอัด ใส่ลู่วิ่งเข้าไปเยอะมาก เพื่อเครมว่า มีลู่วิ่งเยอะ แต่อึดอัด ยัดเข้าไปในพื่นที่เล็กๆ

2. เซล บี้ให้เป็นสมาชิก ขายลูกเดียว ใครขายไม่ได้ สงสัยต้องออก พี่ชายบอกว่า ยิ่งกว่าขายประกันอีก

ผมว่า คุณเจ้าของเมเจอร์ อาจจะต้องเปลี่ยนนิด ในลักษณะการทำกำไรสูงสุด กับกิจการ ที่ต้องการคนเวียนกลับมาใช้อย่างต่อเนื่อง

อย่าง CAWOW
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

CAWOW

โพสต์ที่ 4

ผมเกลียดบริษัทนี้มากครับ เดินไปที่สยาม disc พวก sale ที่ขายเข้ามากระชากแขนแฟนเพื่อตื้อให้สมัครสมาชิก ผมเลยด่ามัน***กลางห้างนั่นเลย น่าเกลียดมาก ของแบบนี้แทนที่จะพยายามทำให้ตรงกับความต้องการของลูกค้า แต่กลับน้ำเสนอว่าลูกค้าควรจะต้องการอะไร แถมวิธีการก็แย่มาก ยังกับพวกขาย cd โป๊แถวพันทิพย์เลย

ปล ขอโทษถ้าโพสแรงไปนิดครับ
คนเรือ VI

CAWOW

โพสต์ที่ 5

เจอเหมือนกันครับที่สยามเซนเตอร์ แต่ตอนนี้ไม่เห็นแล้วนะครับ

ผมใช้มุขเป็นสมาชิกแล้วทุกที
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

CAWOW

โพสต์ที่ 6

ผมไม่เห็น แคลิฟอร์เนีย ว้าว!!! (กลัวไม่ว้าวจริง) จะมี DCA เลยนะครับ
ถ้ามีอีกที่หนึ่งเปิด Fitness มาด้วยราคาถูกกว่า แล้วอุปกรณ์เท่ากัน คิดว่าจะเปลี่ยนที่หรือเปล่าครับ
สิ่งที่อาจจะยึดเหนี่ยวคนไว้ได้คงเป็นเรื่องสังคมใน Fitness นั้น ถ้ามีการทำสังคมให้ดีผมว่านั่นแหละถึงจะเรียกว่า DCA ได้ขึ้นมาอีกขั้นนึง
_________
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

CAWOW

โพสต์ที่ 7

ธุรกิจดูดีครับ แต่ผมว่าการบริหารจัดการและพนักงานทำให้เกรงว่าไม่สามารถรักษาธุรกิจในระยะยาว
hot
ผู้ติดตาม: 1

CAWOW

โพสต์ที่ 8

ผมว่าธุระกิจแบบนี้ไม่ได้ผูกขาด
คนมีไอเดีย ก็ทำธุรกิจนี้ได้

อย่างที่เห็นแล้วฝั่งธน  
มีคนเปิดตึกแถว ให้บริการ ครั้งละ30 บาท
คนก็เข้าใช้เยอะเหมือนกันคับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

CAWOW

โพสต์ที่ 9

อยู่ต่างจังหวัดเลยไม่เคยใช้บริการมาก่อนครับ แต่อยากถามว่าตัวธุรกิจนี้คิดว่าเป็นเทรนของคนรุ่นใหม่ในระยะยาวหรือป่าวครับ หรือเป็นแค่กระแสสั้นๆ เพราะแนวโน้มคนที่มาใช้บริการตามความเห็นผมก็คือต้องเป็นคนที่มีกำลังซื้อพอสมควร ซึ่งผมคิดว่าคนกลุ่มนี้อาจมาแค่ช่วงแรกๆ เพราะเป็นของแปลกใหม่ พอหมดความนิยมก็จะไม่แวะเข้ามาอีก

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจเป็นเพราะผมเป็นคนไม่ชอบเข้า fitness อยู่แล้ว วิ่งสายพานอยู่กับที่...รู้สึกเบื่ออะ ชอบออกไปวิ่ง ปั่นจักรยาน เล่นกีฬาข้างนอกมากกว่า
momo29

CAWOW

โพสต์ที่ 10

ผมก็เล็งอยู่ๆ นานแล้วเหมือนกันครับ คุณคนเรือ VI บริษัทมีจุดแข็งที่มี major เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ทำให้สามารถขยายสาขาเพิ่มเติมไปพร้อม major ได้ (เกิด synergy ในลักษณะที่ธุรกิจเกื้อหนุนกันด้วย) ที่ราคานี้ผมว่าไม่แพงนัก เมื่อเทียบกับศักยภาพในการเติบโต (ถ้าคิดกำไรต่อหุ้น 9 เดือน 0.38 บาท, 1 ปี ประมาณ 0.50 ที่ราคา 6.6 PE ประมาณ 13) ภายในปีหน้าคาดว่าจะเปิดเพิ่มอีก 4 สาขา (Paragon, รัชโยธิน, แจ้งวัฒนะ, รัชดา) จากเดิมที่มี 3 สาขา (สีลม, ปิ่นเกล้า, สุขุมวิท 23) รายได้และกำไรน่าจะก้าวกระโดดผมเห็นว่าบริษัทน่าจะมีศักยภาพสูงที่จะเข้าข่ายเป็นหุ้น growth stock ฐานลูกค้า (target market) ค่อนข้างชัดเจน คือพนักงานทำงานบริษัทย่านกลางเมือง ที่มีเวลาน้อย

ส่วนเรื่องที่พนักงาน hard sell ไปหน่อย ผมว่าก็คล้ายๆ กับพวกธุรกิจประกัน กะถ่ายรูปแต่งงานน่ะครับ ถ้าแก้ไขได้น่าจะดี แต่ก็ไม่น่าจะเป็นข้อเสียที่เลวร้ายนัก กำลังหาจังหวะซื้ออยู่เหมือนกันครับ :?
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Jeng

CAWOW

โพสต์ที่ 11

คู่แข่งเพรียบครับ เป็น fitness แล้วก็มีอ่างจากุดชี่ มีอบซาวน่า มีให้เลือกหลายที่

ปะปนไปกับรูปแบบเดิมๆ เช่น โต๊ะสนุ๊ก แล้วก็เพิ่ม fitness

โรงแรม มี fitness

นวดแผนโบราณ มี fitness

เรื่องที่สำคัญ คงเป็นเรืองทำเล ครับ ที่ทำให้ทุกเจ้า ขายได้

อย่างแถวสุขาภิบาล ก็มีอาศรม เป็นนวดแผนโบราณ และมี Fitness หรูหรา เครื่องเล่นเยอะ เสียแต่ว่าราคาถูกไปหน่อย ( เห็นว่าครั้งละ 200 บาท ) คนใช้น้อย อืม ผมไปใช้บ้างดีกว่า ก่อนที่คนจะเยอะ

สมัยนี้ต้องแพงๆ อย่าง CAWOW ครับ
mustang

CAWOW

โพสต์ที่ 12

อันนี้ส่วนตัวที่เจอมานะครับ ราคาค่าใข้บริการหลายคนจะจ่ายไม่เท่ากัน ขึ้นกับเซลลด้วยอะคับ ไม่มีสระว่ายนำด้วย โดยส่วนตัวไม่ได้ใช้บริการแต่พาแฟนไป ดูสถานที่ก็แล อึดอัด บริการก็ธรรมดาอะครับ เลยได้ที่ปทุมวัน นะครับ แต่ผมก็ไม่ได้ไปใช้บริการนะครับ ถามแฟนบอกว่าต่างกันเยอะมากเลย ทั้งแง่การบริการ การดูแลเอาใจใส่ อุปกรณ์ ความพร้อม และอื่นๆ
ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

CAWOW

โพสต์ที่ 13

momo29 เขียน:(ถ้าคิดกำไรต่อหุ้น 9 เดือน 0.38 บาท, 1 ปี ประมาณ 0.50 ที่ราคา 6.6 PE ประมาณ 13)
ข้างต้นเป็นกำไรก่อนหุ้นเพิ่มทุนครับ หลังเพิ่มทุนจะมีหุ้น 200 ล.หุ้น กำไร 3 ไตรมาสแรก 57 บ. ไตรมาสล่าสุด 21 ลบ. ให้ไตรมาส 4 กำไรเพิ่มเป็น 30 ล้าน ทั้งปี 87 ลบ. หรือประมาณ .435 บ/หุ้น ราคาตลาด 6.65 พีอี 15.3 เท่า

อยู่ที่ว่าจะสามารถเติบโตเพื่อทำให้พีอีลดลงได้หรือเปล่า
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
momo29

CAWOW

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากครับ คุณลูกอีสาน ผมดูข้อมูลแค่ผ่านๆ เลยพลาดไป อายจัง  :oops:
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
ลูกอิสาน

CAWOW

โพสต์ที่ 15

ที่อยากบอกคุณ momo เรื่องนี้
เพราะผมเพิ่งโดนมาหมาดๆครับ :evil:

คือไปดูหุ้น ipo ตัวนึง  ก็ดู eps ที่ผ่านมา บวกกับ eps คาดการณ์ไตรมาสที่เหลือ โห ได้ pe ต่ำเหลือเชื่อ ผมก็เลยซัดหุ้นไปเต็มๆ

มาดูอีกที อ้าว eps ไตรมาสที่ผ่านมา เค้าคิดจากจำนวนหุ้นก่อนเพิ่มทุน เลยทำให้ eps สูงกว่าปกติ ถ้าคิดแบบ dilute พีอี ทั้งปีจะสูงขึ้นมาก  เลยขายทิ้งไปแทบไม่ทัน ดีที่ไม่ขาดทุน  เลยมาเตือนกันไว้ ระวัง งบการเงินหุ้น ipo หมกเม็ด :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng

CAWOW

โพสต์ที่ 16

อย่าไปดู eps ดิ ดูกำไร และดูมาร์เก็ตแค๊ป

แล้วหารกัน

ไม่เคยดู eps
คนเรือ VI

CAWOW

โพสต์ที่ 17

PER สูงครับตัวนี้ต้องยอมรับโดยดุษฎี
EPS นี้เป้น EPS ที่มีการเปิดสาขาใหม่ด้วย จริงๆผมก็กลัวอยู่ลึกๆว่าถ้ามันเลิกเปิดสาขาใหม่แล้วกินค่าสมาชิกล้วนๆ EPS จะเหลือเท่าไหร่

ผมว่าดู PER อย่างเดียวคงไม่ได้ครับ ปีที่ผ่านมาผมเจออย่าง MINT กับ SF ก็มึนเหมือนกัน

CAWOW ผมอยากดู qualitative ก่อนครับเพราะเป็นหุ้นที่ให้บริการ concept กับ คุณภาพคงต้องดูก่อน ตัวเลขครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆที่ให้ comment

แต่ผมก็หยอดๆลองของไปแล้วครับ
Oatarm

CAWOW

โพสต์ที่ 18

ที่อยากบอกคุณ momo เรื่องนี้
เพราะผมเพิ่งโดนมาหมาดๆครับ  

คือไปดูหุ้น ipo ตัวนึง  ก็ดู eps ที่ผ่านมา บวกกับ eps คาดการณ์ไตรมาสที่เหลือ โห ได้ pe ต่ำเหลือเชื่อ ผมก็เลยซัดหุ้นไปเต็มๆ

มาดูอีกที อ้าว eps ไตรมาสที่ผ่านมา เค้าคิดจากจำนวนหุ้นก่อนเพิ่มทุน เลยทำให้ eps สูงกว่าปกติ ถ้าคิดแบบ dilute พีอี ทั้งปีจะสูงขึ้นมาก  เลยขายทิ้งไปแทบไม่ทัน ดีที่ไม่ขาดทุน  เลยมาเตือนกันไว้ ระวัง งบการเงินหุ้น ipo หมกเม็ด  

คุณลูกอิสานครับ ตัวที่ว่านี้คือ UEC รึเปล่า  เพราะ EPS หลังขาย ipo 3ไตรมาส จะอยู่ราว 0.82
Viewtiful Investor

CAWOW

โพสต์ที่ 19

CAWOW นี่พนักงานขายโหดมากจริงๆครับ เพื่อนผมโดนโทรจิก 10 รอบ ตอนแรกไม่รับสาย พอรับเค้าโดนด่าอีกว่าทำไมไม่รับ -_-'
คนเค้าเกลียดขี้หน้าแบบนี้แล้วต่อไปใครจะมาเข้า
I do not sleep. I dream.
jiras

CAWOW

โพสต์ที่ 20

ถ้าเทียบฟิตเนสตามโรงแรม ค่าบริการของ cawow จะแพงกว่ามาก แต่จะได้เปรียบเรื่องสถานที่
hot
ผู้ติดตาม: 1

CAWOW

โพสต์ที่ 21

ว่าแต่ธุรกิจโบล์ลิ่ง  ผมว่าน่าสนใจกว่า
ลูกอิสาน

CAWOW

โพสต์ที่ 22

[quote="Oatarm"][quote]ที่อยากบอกคุณ momo เรื่องนี้
เพราะผมเพิ่งโดนมาหมาดๆครับ
pnarischat

CAWOW

โพสต์ที่ 23

ส่วนตัวผมเป็นสมาชิกอยู่ครับ ได้ไปเล่นอาทิตย์ละหลายครั้งอยู่ ผมว่าถูกกว่าที่อื่นนะครับ(ส่วนเรื่องการบริการก็ถือว่าโอเค คุณภาพเครื่องเล่นก็ดี ห้องเปลี่ยนเสื้อผ้าใช้ได้ ) ถ้าชอบออกกำลังกายประจำนี่ถือว่าคุ้มที่จะสมัครครับ  แต่ถ้าให้ซื้อหุ้นผมไม่ซื้อแน่นอนครับเพราะว่า
1.กำไรที่เกิดขึ้นตอนนี้ไม่รู้จะยังคงเดิมไปตลอดหรือเปล่า ยกตัวอย่างผมเองที่สมัครแบบตลอดชีพ ประมาณ ห้าหมื่นกว่าบาท ซึ่งผมจ่ายแค่ครั้งเดียว ต่อไปก็ไม่ต้องเสียอีกเลย และสามารถเล่นได้ทุกสาขาด้วย
2.ทำเลที่เปิดจะอยู่แถว ๆ รถไฟฟ้า เช่นสีลม อโศก สยามพารากอน พหลโยธิน และเอกมัยที่จะเปิด(มีที่ปิ่นเกล้าที่ไม่ใช่) ซึ่งผมมองว่ามันซ้ำซ้อนกันเกินไป ควรจะไปเปิดตามชุมชนใหญ่ ๆ มากกว่าเหมือน ฟิตเนสเฟิร์ส ที่ไปเปิดที่ฟิวเจอร์รังสิต เดอะมอลงามวงศ์วาน ซึ่งจะได้กลุ่มลูกค้าใหม่ ๆ มากกว่า
3.อบรมเซลล์ได้ห่วยมาก ๆ ทำเอาคนที่อยากจะสมัครเช่นแฟนผม ยังไม่สมัครเพราะไม่พอใจเซลล์
สรุปว่าพอใจที่จะใช้บริการอย่างเดียวครับ
ล็อคหัวข้อ