รบกวนคุณมน ช่วยตรวจการบ้าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
THiNK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

กำไรของเจ้าของครับ แบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
บริษัทนี้กำไรของเจ้าของเป็นลบด้วย แย่เลยสิครับ
(หนี้สินระยะยาวลดลงมาก น่าจะเป็นสาเหตุ)

____________________________ ปี 46 _______ ปี 45
สินทรัพย์ ____________________3,000________2,850
หนี้สินระยะยาว_________________800_________1,200
ส่วนของผู้ถือหุ้น________________500_________500

เงินทุนหมุนเวียนเพิ่ม เกิดจาก สินทรัพย์ถาวรลดลง หนี้สินระยะยาวเพิ่มขึ้น สัดส่วนของผู้ถือหุ้นเพิ่มขึ้น (หลักการบริหารการเงิน อ.เพชรี ขุมทรัพย์)

กำไรสุทธิ ____________________ 380.00______ 350.00
ค่าเสื่อมและตัดจำหน่าย___________ 50.00_______50.00
ลงทุนในสินทรัพย์ถาวร____________40.00 ______45.00
เงินทุนหมุนเวียนเพิ่ม(ลด)__________-550.00
กำไรของเจ้าของ _________________-80.00
จำนวนหุ้น ______________________ 500.00
กำไรของเจ้าของ / หุ้น ______________-0.16
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เงินทุนหมุนเวียน working Capital คือสินทรัพย์หมุนเวียน หักด้วยหนี้สินหมุนเวียนครับ ในFCF เราใช้เงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น(ลดลง) คือเอาเงินทุนหมุนเวียนปีนี้หักด้วยปีที่ผ่านมา
คุณThinkหา working cap. ผิดหรือเปล่าครับ?

กำไรเจ้าของ = กำไรสุทธิ + ค่าเสื่อม/ค่าตัดจำหน่าย - เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร - เงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น

หากเงินทุนหมุนเวียนลดลง(ติดลบ) เครื่องหมายจะกลายเป็นบวก ซึ่งทำให้กำไรเจ้าของสูงขึ้นนะครับ เหตุผลคือใช้เงินทุนหมุนเวียนน้อยลง เงินสดจึงเหลือเป็นของเจ้าของมากขึ้นครับ
_THiNK_
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมอ่านหนังสือไม่ละเอียดเองครับ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ

ว่าแต่ นอกจากค่านี้ควรเพิ่มทุกปีแล้ว
คุณมนมีมาตราฐานหรือเปล่าครับว่าค่านี้ควรจะเป็นประมาณเท่าไหร่
จึงจะเหมาะสมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ควรจะต้องเพิ่มอย่างต่อเนื่อง ให้ดูROEประกอยด้วยจะดีมากครับ
ล็อคหัวข้อ