สนใจพวก ปาล์มน้ำมัน อยู่นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

สนใจพวก ปาล์มน้ำมัน อยู่นะครับ

โพสต์ที่ 1

โดยส่วนตัวชอบ UVAN ที่สุด ตอนนี้กำลังศึกษาเพิ่มเติมอยู่นะครับ เลยอยากรู้ว่า
1. ความเสี่ยงของการปลูกปาล์มนอกจาก ผลผลิตที่ยังต้องพึ่งพิงกับสภาพอากาศ ยังมีเรื่องอื่นอีกหรือไม่
2. ถึงตอนนี้ ปาล์มของไทยยังสู้กับ มาเล ไม่ได้แค่เรื่องปริมาณน้ำมันปาล์มผลิตได้ต่อทลาย แต่เรื่องคุณภาพน้ำมันปาล์มของไทยก็ยังขายได้อยู่ใช้ไหม
3. อยากรู้ว่า demand - supply ของตลาดปาล์มน้ำมันเป็นยังไงบ้างครับ หาได้จากที่ไหน
4. สุดท้าย อันนี้คืออยากรู้นะครับ คือ ปาล์มน้ำมันเป็นพืชเศรษฐกิจชนิดหนึ่ง ถ้าเกิดสนใจจะปลูก มีที่ก็ปลูกได้เลยหรือครับ ต้องไปแจ้งเจ้าหน้าที่หรือต้องไปติดต่อหน่วยงานอะไรก่อนป่าวครับ

หรืออยากให้ความเห็นอย่างอื่นก็ได้ครับ ยินดีรับฟังเต็มที่ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

เอ๊ะ พี่ sea angel แกทำปาล์มอยู่ให้แกอธิบายดิ ว่าดีอย่างไร

ลืมถามแกว่า เคยอ่าน TVI หรือเปล่า
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 3

เท่าที่ทราบและมีประสบการณ์นะครับ

1.ถ้าหมายถึงความเสี่ยงในการปลูก อีกอย่างคือเรื่องหนูที่กินเมล็ดปาล์มหรือยอดปาล์ม นอกจากนั้นยังมีความเสี่ยงในเรื่องพันธ์ปลอม หากใช้พันธ์ปลอม จะได้ผลผลิตต่ำไปอีก 25 ปี  

หากเป็นความเสี่ยงเรื่องราคา คงเป็นการแข่งขันจากน้ำมันถั่วเหลือง ซึ่งมีการตัดต่อพันธุกรรม ทำให้ได้เปอร์เซนต์น้ำมันสูงขึ้นมากครับ แม้จะยังน้อยกว่าปาล์มเมื่อเปรียบเทียบต่อพื้นที่

2.องค์ประกอบทางเคมีของน้ำมันปาล์มคงไม่ได้แตกต่างกันครับ

3.หากจำไม่ผิด หาได้จากเวปองค์การค้าภายใน หรือที่ตลาดล่วงหน้ามาเลเซีย หรือจากหน่วยงานด้านพัฒนาปาล์มของมาเลเซีย (mop)

4.คงเหมือนพืชทั่วไป คือใครใคร่ปลูกก็ปลูกครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

น้อง saran ครับผมเองเคยเห็นรูปปาล์มในหนังสือนะ
น้ำมันปาล์มที่ได้จะได้จาก 2 ส่วนอะ พันธ์ไม่ดีเปลือกผลปาล์มมันจะหนาทำให้เปลือกปาล์มที่สะกัดน้ำมันได้น้อยรู้สึกอ่านเจอในหนังสือเกษตร เคยดูรายการเกษตร มีที่นึงที่สุราษฏ์ เลี้ยงนกเค้าแมวไว้จัดการหนูละ ผอ.รพ.เก่าผมเค้าก็ปลูกปาล์มเล่นนะ
"Failure is the only way to start again intelligently"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ปาล์มน้ำมันที่ใช้ปลูกจะเป็นพันธุ์ลูกผสมของ ดูรา(เปลือกจะหนา) กับ ฟิสิเฟอรา(เปลือกบางแต่ผลฝ่อลีบ) ที่เรียกว่า เทเนอราครับ

ที่ผมสนใจน้ำมันปาล์ม เพราะคิดว่ายังไงก็ยังเป็นที่ต้องการของตลาดอยู่ครับproduct ที่ออกมายังไงก็ยังขายได้ ยิ่งประชากรในโลกมีจำนวนมากขึ้นเท่าไร ความต้องการก็มากขึ้นเท่านั้น แต่สถานที่ปลูกปาล์มนั้นมีจำกัด (ที่อ่านมาพื้นที่ปลูกเหมาะสมอยู่ที่เส้นละติจูด 20 องศาเหนือ-ใต้) จะอยู่แถว มาเล อินโด และก็ไทย ถ้าพัฒนาดี ผมว่าอนาคตน่าจะสดใสนะครับ เลยสนใจ uvan ครับ เพราะผู้บริหารเน้นวิจัยพัฒนาคุณภาพของแม่พันธุ์ครับ รวมถึงการศึกษาทั้งในด้านการให้น้ำ วิธีการปลูกเพื่อให้ได้ปริมาณน้ำมันมากที่สุดครับ รวมทั้งเน้นทั้งด้านการหีบน้ำมันปาล์ม

ส่วนกระแสไบโอดีเซลนี้ก็ไม่รู้ว่าจะดีขนาดไหน แต่ก็ยังถือว่าเป็นข่าวดีได้ไหมครับ
din
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

เท่าที่อ่านจากรายงานประจำปี เข้าใจอย่างนี้ครับ

1. ความเสี่ยงเรือ่งปริมาณผลผลิต บางปีได้ผลดีบางปีได้ผลน้อย ปีที่ได้ผลน้อย ราคาผลปาล์มดิบจะแพง เป็นต้นทุนของโรงงาน ทำให้ได้กำไรน้อย

2. ความเสี่ยงเรื่องราคาขาย ซึ่งแข่งขันกับนำมันถั่วเหลือง ถ้าน้ำมันถั่วแพง คนหันมากินน้ำมันปาล์ม ก็จะแพงไปด้วย

เท่าที่ติดตามดู ผลกำไรผันผวนมาก ถ้าเข้าไปดูข้อมูลปีที่ดี จะคิดว่าหุ้นราคาถูก แต่ถ้าดูข้อมูลปีที่แย่ จะรู้สึกว่าหุ้นแพง ปีนี้เข้าใจว่าผลประกอบการไม่ค่อยดี ถ้าซื้อปีนี้อาจจะต้องลุ้นผลประกอบการปีหน้าอีกที
ล็อคหัวข้อ