SMM ลงเพราะ เหตุนี้กระมัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จาก กิมเอ็ง
ราคาหุ้น SMM ลดลงมาอยู่ที่จุดต่ำสุดในรอบ 6 เดือนโดยซื้อขายที่ PER ปี 49 เพียง 5.5 เท่าซึ่งต่ำกว่าราคาเหมาะสมที่ 2.92 บาทอยู่ถึง 39% ประกอบกับหลังจากเข้าพบผู้บริหารบริษัทเมื่อวานนี้ เรายังคงมีความเห็นเชิงบวกต่อบริษัทในแง่การเติบโตต่อเนื่องในระยะยาวจากการที่บริษัทสามารถทำยอดขายและอัตรากำไรได้ดี แม้ว่าผลประกอบการในช่วงไตรมาส 4/48 คาดว่าจะถูกกระทบจากการที่มีหนังสือบางส่วนได้รับความเสียหายในช่วงน้ำท่วมโกดังเก็บสินค้ามูลค่าราว 15 ล้านบาททำให้บริษัทจะต้องบันทึกสำรองราว 6-7 ล้านบาท อย่างไรก็ดี ในส่วนของยอดขายจะยังคงเพิ่มขึ้นจากปีก่อน ด้วยปัจจัยสนับสนุนจากยอดขายในงานสัปดาห์หนังสือ รวมทั้งมีหนังสือแปลที่ขายดีคือ เทพมารสะท้านภพ และแดจังกึม
  กิมเอ็ง  เป็นที่ปรึกษาทางการเงินของ SMM ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

พี่ Oatarm มีความเห็นยังไงบ้างครับ เกี่ยวกับหนังสือแนวนวนิยายจีน คิดว่ามันเป็นแค่กระแสเพียงช่วงครั้งชั่วคราวหรือป่าวครับ

เพราะเท่าที่ดู SMM มาเจาะตลาดหนังสือกลุ่มนี้ถือว่าสำเร็จมากๆ แต่หนังสือแนวอื่นๆ ของเค้าผมว่ายังไม่ค่อยโดดเด่นมาก หนังสือการ์ตูนผมว่ายังเป็นรองวิบูลย์กิจอยู่ (เฉพาะการ์ตูนแนวผู้ชายนะครับ แนวผู้หญิงผมไม่รู้) ส่วนพวกนิตยสารผมยังไม่ค่อยเจอขายตามแผงหนังสือเท่าไร ดูไม่น่าติดตลาดมากนัก ส่วนพวกการ์ตูนไทย ผมไม่เคยซื้ออ่านเลย

ผมเลยคิดว่า ถ้ากระแสหนังสือแนวนวนิยาย แผ่วลงไปจริงๆ ไม่รู้ว่าต่อไป SMM จะมียอดขายขนาดนี้อย่างสม่ำเสมอหรือป่าวครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 3

เรื่องการ์ตูนของทางSMM เท่าที่ได้ดูผ่านตานั้นมีเรื่องที่ดีหลายเรื่องที่เป็นเรื่องเก่าแล้วได้มาเป็นลิขสิทธิ
คนยังอ่านอยู่แต่หนังสือมันน้อยกว่าทางวิบูลย์กิจมาก
เพราะเนื่องจากเจ้าโน้นทำตลาดมาก่อนแล้ว และได้หลายสำนักพิมพ์ไปแล้วด้วย เช่นCAMP (อันนี้ออกแนวตาหวาน) เป็นต้น

ส่วนนวนิยายจีนตอนนี้แรงเริ่มตกไปบ้าง แต่ยังมีคนอ่านอยู่ แถมตอนนี้น่าจะเอาการ์ตูนพวกกำลังภายในมาตีตลาดด้วยก็ดี (แต่แนวนี้รู้สึกว่า มีคนทำแล้ว เป็นบริษัทลูกของผู้จัดการได้ไปส่วนใหญ่)

ส่วนลูกผีลูกคนคือ วิทยุ ซึ่งยังสรุปไม่ได้ชัดเจนว่าจะดีหรือไม่

ตอนนี้ราคา ณ ขณะนี้ ถ้าซื้อก็คือซื้ออนาคต ดูเป็นรายไตรมาสไป แต่ว่าดูจากงบประกอบการไตรมาสสามดูที่กำไรถือว่า ทำได้ดี แต่เสียอย่างเดียว เล่นขายให้SPORTมากไปหน่อยล่ะกัน
และมีเรื่องการตัดค่าเสื่อมของลิขสิทธิ์ ซึ่งจุดนี้ต้องระวังไว้บ้าง เพราะว่าพวกการ์ตูนกับนวนิยายต้องทำกันมานาน ถึงจะมีการไว้เนื้อเชื่อใจกัน
:)
Oatarm

โพสต์ที่ 4

เท่าทีตรวจสอบยอดขายดู แดจังกึม ติดอันดับ Top 5 หนังสือขายดี อยู่หลายร้าน  นอกจากนี้ ยังมี เทพมารสะท้านภพ ที่ดูเหมือนจะขายดีเหมือนกัน  ส่วนเรื่อง sport radio เห็นทางผู้บริหารแย้มไต๋ว่าปีหน้าจะพยายามทำสัญญา กับ สถานีวิทยุใน กทม.ให้ได้ ปัจจุบัน ไปออกอากาศที่ FM 106.75 Mhzของ รร.นรต.รับไม่ค่อยชัด แต่วันเสาร์-อาทิตย์ ช่วงถ่ายบอลจะถ่ายทอดออกทาง FM 94 Mhz ด้วยอีกสถานีนึง ปีหน้ามี World Cup ถ้ายึดหัวหาดสถานีวิทยุใน กทม.ได้จริง น่าจะมีรายได้โฆษณา เข้ามามากพอสมควร
 ตรวจสอบหนังสือขายดี ที่นี่
 http://www.pantip.com/cafe/library/best ... chart.html
ขงเบ้ง
ผู้ติดตาม: 2

การที่สินค้าขายดียังไม่พอ ต้องดูว่าเป็นกี่เปอร์เซ็นของสินค้า

โพสต์ที่ 5

การที่สินค้าขายดียังไม่พอ ต้องดูว่าเป็นกี่เปอร์เซ็นของสินค้าทั้งหมด
อาจเป็นหุ้นที่ขึ้นหลายเท่าก็ได้นะครับ
:!: ถ้า :!:  
1.หนังสือติดอันดับขายดี เป็นจํานวนเปอร์เซ็นมาก(ผมยังไม่ได้ดูครับ)
2.ขึ้นราคาหนังสือ
3.ถ้าเก็บเงินลูกหนี้การค้าได้
4.ไม่มีคู่แข่งใหม่เข้ามา

อาจเป็นหุ้นที่ขึ้นหลายเท่าก็ได้นะครับแต่ :roll: ไม่ใช่ :roll: styleผมครับ ผมขอbyeครับ                                            ผมดูงบการเงินแล้วแปลกแปลก หรือ อาจเป็นเพราะผมอ่านงบการเงินไม่เป็น  ขอคําชี้แนะด้วยครับ

เป็นแค่ความคิดเห็นแลกเปลี่ยนนะครับไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ขงเบ้ง
ผู้ติดตาม: 2

การที่สินค้าขายดียังไม่พอ ต้องดูว่าเป็นกี่เปอร์เซ็นของสินค้า

โพสต์ที่ 6

การที่สินค้าขายดียังไม่พอ ต้องดูว่าเป็นกี่เปอร์เซ็นของสินค้าทั้งหมด
อาจเป็นหุ้นที่ขึ้นหลายเท่าก็ได้นะครับ
ถ้า    
1.หนังสือติดอันดับขายดี เป็นจํานวนเปอร์เซ็นมาก(ผมยังไม่ได้ดูครับ)
2.ขึ้นราคาหนังสือ
3.ถ้าเก็บเงินลูกหนี้การค้าได้
4.ไม่มีคู่แข่งใหม่เข้ามา

อาจเป็นหุ้นที่ขึ้นหลายเท่าก็ได้นะครับแต่  ไม่ใช่  styleผมครับ ผมขอbyeครับ     ผมดูงบการเงินแล้วแปลกแปลก หรือ อาจเป็นเพราะผมอ่านงบการเงินไม่เป็น :lol:   ขอคําชี้แนะด้วยครับ

เป็นแค่ความคิดเห็นแลกเปลี่ยนนะครับไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
Saran

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับความเห็นด้วยครับ

สำหรับ SMM โดยส่วนตัวยังรู้สึกชอบอยู่แต่มีปัญหาที่คาใจอยู่คือ
1. เรื่องกระแสเงินสดจากการดำเนินงานที่ยังคงติดลบอยู่ ยังพอเข้าใจว่าตัวบริษัทเองกำลังขยายงาน ขยายสาขา แต่กลัวจะมีปัญหาเรื่องขาดสภาพคล่องก่อนนะสิ เพราะโดยส่วนตัวผมกลัวว่าเค้าจะขยายสาขาเร็วเกินตัวไปหน่อย
2. เรื่องสถานีวิทยุ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะไปได้ดีขนาดไหน อย่างน้อยก็ยังถือว่ามีข่าวดีเรื่องบอลโลกในปีหน้า แต่ก็ต้องดูด้วยว่า ค่าเช่าคลื่นจะแพงขนาดไหนด้วย

อย่างน้อยผมก็ยังหวังว่ามันอาจเป็นหุ้น turnaround ได้บ้างล่ะนะ (ผมมีเอี่ยวกะตัวนี้อยู่นิดหน่อย)
buglife

โพสต์ที่ 8

ผมก็มีเอี่ยวหน่อยนึงแล้วเหมือนกัน ลงมาให้รับ แหะๆ แต่ไม่รู้เรื่องน้ำท่วมนะเนี่ยะ

ทำไมโกดังสร้างต่ำจัง แล้วไม่มีประกันความเสียหายหรือ?
miracle

โพสต์ที่ 9

เรื่องร้านนี้ ผมก็คาใจอยู่เหมือนกัน
ว่ามันมีที่ไหนบ้าง?

ส่วนเรื่องอื่นๆๆ ก็ดูผ่านๆๆ
ต้องดูว่าไตรมาสสี่ยังแข็งแรงหรือเปล่า

รอบที่แล้วขายไม่ทันอ่ะ 1.96 มั่วแต่นั่งทำงาน เห็นอีกที ก็ไม่ได้ขายแล้ว เลยต้องหัดร้องเพลงของป้าโสมรัศมีแห่งห้องสินธร รอไปก่อนอ่ะ
Saran

โพสต์ที่ 10

สาขาร้านหนังสือครับ เอามาจาก form56-1
  • สาขา ที่อยู่ อายุสัญญาเช่า (ปีที่หมดอายุสัญญา)
    1. สาขาเซ็นทรัล พระราม 3 79/282 ห้อง 631 ชั้น 6 กทม. 3 ปี (2548)
    2. สาขารัชโยธิน ปาร์ค 3133 ชั้น G อาคารไทยพาณิชย์ปาร์ค ตึก East ถนนรัชดาภิเษก ลาดยาว จตุจักร กทม. 3 ปี (2548)
    3. สาขาเซ็นทรัลซิตี้ บางนา ชั้น 6 หน้าโรงภาพยนตร์เมเจอร์ซีนีเพลกซ์บางนา       ถนนบางนา-ตราด กทม. 3 เดือน (ต่อทุก 3 เดือน)
    4. สาขาซีคอนสแควร์ 904 ห้อง 4028  ชั้น 4 ฝั่งโยโย่แลนด์ ถ.ศรีนครินทร์ หนองบอน ประเวศ กทม. 29 ปี (2567)
    5. สาขาเมเจอร์ รัชโยธิน 307 ชั้น 3 เมเจอร์ รัชโยธิน ถ. พหลโยธิน ลาดยาว จตุจักร กทม. 3 ปี (2550)
    6. สาขาเดอะมอลล์ รามคำแหง 1982 ชั้น 3 แผนกเครื่องเขียน ถ.รามคำแหง หัวหมาก กทม. ปีต่อปี
    7. สาขาเดอะมอลล์ บางกะปิ 3522 ชั้น 3 แผนกเครื่องเขียน ถ.ลาดพร้าวคลองจั่น บางกะปิ กทม. ปีต่อปี
    8. สาขาเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน 30/39-50 ชั้น 3 แผนกเครื่องเขียน หน้าSizzler ถ.งามวงศ์วาน-บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี ปีต่อปี
    9. สาขาเดอะมอลล์บางแค 275 ชั้น 3 แผนกเครื่องเขียน หน้า Home Pro ถ.เพชรเกษม บางแค กทม. ปีต่อปี
    10. สาขาเดอะมอลล์ท่าพระ 99 ชั้น 4 ถ.รัชดาภิเษก ท่าพระตัดใหม่ แขวงบุคคโล เขตธนบุรี กทม. ปีต่อปี
    11. สาขา Tops โชคชัย 4 139/28 ห้อง LC ถ.ลาดพร้าว วังทองหลาง กทม. 9 เดือน (2548)
    12. สาขา Tops บางรัก 1522 ชั้น BF อาคารโรบินสัน บางรัก ถ.เจริญกรุง    บางรัก กทม. 9 เดือน (2548)
    13. สาขาเซ็นทรัล เวิล์ดพลาซ่า เลขที่ 4 ห้อง 1-2 ชั้น 6 ติดฟู้ดเซ็นเตอร์ ถ.ราชดำริ   ปทุมวัน กทม. รายเดือน
    14. สาขาเซ็นทรัล พระราม 2 128 หมู่ที่ 6 ชั้น 4 ถ.พระราม 2 แสมดำ บางขุนเทียน กทม. 3 ปี (2549)
    15. สาขาเมเจอร์ ปิ่นเกล้า 544 ห้อง 209 ชั้น 3 ถ.บรมราชชนนี บางบำหรุ   บางพลัด กทม. 3 ปี (2549)
    16.สาขาท่าน้ำนนท์ (River Plaza & Major Cineplex) 5/81 หมู่ที่ 4 ห้อง 209 ชั้น 2 ถ.พิบูลย์สงคราม ต.สวนใหญ่ อ.เมือง จ.นนทบุรี 3 ปี (2550)
    17. สาขา SI-RI-US PLAZA ลาดพร้าว BC 5 ตึก B โซน B ถ.ลาดพร้าว วังทองหลาง บางกะปิ กทม. (ใกล้อิมพีเรียล ลาดพร้าว และบิ๊กซี) ปีต่อปี
    18. สาขาเมเจอร์ซีนีเพล็กซ์ สุขุมวิท ชั้น 3 1221/39 ถนนสุขุมวิท 61 แขวงคลองตันเหนือ เขตวัฒนา กรุงเทพฯ 10110 3 ปี (2550)
    19. สาขาเนเบอร์เซ็นเตอร์ ซอยวัชรพล ชั้น G 91/38 ม.6 แขวงท่าแร้ง เขตบางเขน กรุงเทพฯ 10220 3 ปี (2550)
    20. สาขา Tops สุขาภิบาล 3 7/5 ยูนิต B ชั้น G หมู่ที่ 1 ถ.รามคำแหง แขวงสะพานสูง  เขตสะพานสูง กทม. 3 ปี (2550)
โอ@

โพสต์ที่ 11

เมื่อกี้ถามน้อง (ม.ห้า) แล้วแอบตกใจเหมือนกัน น้องบอกว่า ร้านหน้าโรงเรียนที่เป็นร้านที่เมื่อก่อนทุกวันผมต้องไปยืนมองหาการ์ตูนใหม่ๆออก เดี๋ยวนี้คนน้อยลงไปถนัดตา

เทรนการเสพย์ความสุขของเด็กๆจะเปลี่ยนไปหรือเปล่า หรือเป็นแค่ที่โรงเรียนผมที่เดียว แต่ที่งานหนังสือ บูทของการ์ตูนคนก็ยังเยอะตลอดนะ
_________
-=spider=-

โพสต์ที่ 12

ดูแล้วน่าตกใจเหมือนกันนะครับความเสียหายจากน้ำท่วมนี่น่ะ
ผมกำลังคาดอยู่ว่าหนังสือแดจังกึมน่าจะทำให้ผลประกอบการไตรมาสสุดท้ายปีนี้ออกมาสวยงาม  แต่ถ้าเสียหายจกน้ำท่วมตั้ง 15 ล้านนี่แดจังกึมช่วยไม่ได้เลย

คำนวนดูคร่าวๆหนังสือออกมา 4 ตอนๆละ 40,000 เล่ม ราคาขายเล่มละ 200 บาท ให้มีกำไรซัก 25% และขายเก่งมากขายหมดเเลย  ยังได้กำไรแค่ครึ่งเดียวจากที่เสียหายจากน้ำท่วมเอง  อย่างนี้ไตรมาสสุดท้ายดูไม่สวยแน่  ถ้าลงบัญชีความเสียหายไว้ 6-7 ล้าน  มันจะมีผลให้ไตรมาสแรกปีหน้าก็จะยังไม่สวยอยู่อีก

ทำให้ผมนึกถึงที่คุณ IH พูดไว้ในการเลือกบริษัทว่ากำไรขอบริษัทฯต้องมากพอที่จะไม่ทำให้หากเกิดความเสียหายจากเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดแล้ว  ได้รับผลกระทบไม่มากนัก  ดูอย่างไฟไหม้ RATCH สิ  ราคาแทบไม่กระทบเลย  แต่น้ำท่วมทำกำไร SMM หายไปตั้ง 30% ได้มั๊ง

ผมเลยไม่กล้าเข้าเลย  ขอรอดูก่อนดีกว่า
miracle

โพสต์ที่ 13

ค่าความเสียหายจากน้ำท่วมมากขนาดนั้นเชียวหรือ
แต่สินค้ามันน่าจะทำประกันภัยไว้นิน่า
ไม่รู้ว่าsmmทำประกันภัยกับบริษัทอะไรไว้อ่ะ
ล็อคหัวข้อ