มือใหม่กว่า ขอถาม.... 3 ข้อสั้นๆครับ กรุณาด้วยครับ !

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่กว่า ขอถาม.... 3 ข้อสั้นๆครับ กรุณาด้วยครับ !

โพสต์ที่ 1

1. ท่านจะใช้หลักเกณฑ์อะไร มองอนาคตธุรกิจของบริษัทนั้นว่า จะเติบโต หรือ อย่างน้อย ไม่ถดถอยลงไป

2. ก่อนท่านกำหนดมูลค่าบริษัท ท่านกะเกณฑ์กำไรคร่าวๆ ว่า ไตรมาสหน้า ปีหน้า (หักเงินโครงการลงทุนแล้ว) ประมาณเท่าไหร่ โดยใช้แนวคิดอย่างไรครับ

3. ผู้บริหารยุติธรรมกับผู้ถือหุ้น (ไม่ถึงกับต้องโปร่งแสง) มีหลักเกณฑ์การดูอย่างไรครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ยังไม่มีใครมาขอตอบหน่อยละกันครับ
1.จะดูว่ากิจการไหนอนาคตจะดีต่อเนื่องหรือไม่
ผมว่าดูทั้งปัจจัยภายใน คือตัวบริษัท การทำกำไร การควบคุมต้นทุน ค่าใช้จ่าย มีประสิทธิภาพ หรือไม่ พูดง่ายๆคือการวัดความสามารถการจัดการของผู้บริหาร ซึ่งตรงนี้คงตรวจสอบได้จากการอ่านงบการเงินน่ะครับ
ส่วนปัจจัยภายนอกนั้นแล้วแต่กลุ่มธุรกิจครับ ต้องแยกประเมิน ทั้งยังต้องดู macro economic ด้วย
2,3 ขอคนอื่นตอบละกันครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

1. gut feeling
2. gut feeling
3. gut feeling

:lovl:

เมื่อหลายวันก่อน คุยกับ analyst/investor ท่านหนึ่ง
ซึ่งเราได้ข้อสรุปตรงกันว่า

investment is an art, not science
Belffet

โพสต์ที่ 4

ลองไปเป็นลูกจ้างบริษัทนั้นดูสิครับ

คุณจะรู้อะไรเยอะเลย

แล้วจะมั่นใจแบบที่ผมมั่นใจครับ
tanasombat

โพสต์ที่ 5

เมื่อหลายวันก่อน คุยกับ analyst/investor ท่านหนึ่ง
ซึ่งเราได้ข้อสรุปตรงกันว่า

investment is an art, not science :arrow:  :bow: :idea:  :idea:  :idea:  :idea:  :idea:
:bow:
Penguins

โพสต์ที่ 6

มือใหม่เหมือนกัน...ลองตอบสั้นๆ นะ  :)
1. ดูที่ 'ระบบ'
2.
3.
เพิ่มเติม ... ผมดูจากนโยบายที่ให้ไว้ แล้วนำมาประเมินแบบคร่าวๆ ว่าเขาทำตามนโยบายดังกล่าวหรือไม่ ผลลัพธ์ออกมาเช่นไร...
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

Re: มือใหม่กว่า ขอถาม.... 3 ข้อสั้นๆครับ กรุณาด้วยครับ !

โพสต์ที่ 7

ForrestGump เขียน:1. ท่านจะใช้หลักเกณฑ์อะไร มองอนาคตธุรกิจของบริษัทนั้นว่า จะเติบโต หรือ อย่างน้อย ไม่ถดถอยลงไป

2. ก่อนท่านกำหนดมูลค่าบริษัท ท่านกะเกณฑ์กำไรคร่าวๆ ว่า ไตรมาสหน้า ปีหน้า (หักเงินโครงการลงทุนแล้ว) ประมาณเท่าไหร่ โดยใช้แนวคิดอย่างไรครับ

3. ผู้บริหารยุติธรรมกับผู้ถือหุ้น (ไม่ถึงกับต้องโปร่งแสง) มีหลักเกณฑ์การดูอย่างไรครับ
1. ด้วยการอ่านอย่างมากมาย วอร์เรนบอกให้อ่านรายงานประจำปีย้อนหลังไปหลายๆปี อ่านของคู่แข่งด้วย นั่นคือแหล่งข้อมูลหลักๆครับ ผมเองก็ใช้วิธีนี้อยู่ มันก็ได้ผลดีนะครับ
2. อย่าไปใส่ใจเรื่องไตรมาสหน้าหรือปีหน้าเลยครับ คุณคงไม่อยากลุ้นทุกสามเดือนใช่ไหมครับ ถึงบริษัทดีแค่ไหนก็คงมีไตรมาสแย่ๆกันบ้างครับ
3. อันนี้ลองอ่านดูบทความของ Invisible Hand ดูนะครับ น่าจะอยู่ในห้องบทความครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

คำตอบของผมเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะคุณถามเรื่องยากมากเลย ถามง่ายแต่ตอบยาก คำถามที่คุณถามนี่ ใช้แยกระหว่างนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จมากๆ และประสบความสำเร็จในระดับกลางๆเลยทีเดียวครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

เรื่องผู้บริหารนี่สุดท้ายกลายเป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด

แม้ทำกำไรได้ดี มีเงินเหลือ

แต่ไม่มีคุณธรรม ละก็ครับ อาจไม่ได้ผลตอบแทนที่ดี

แล้วก็พวกผู้บริหารที่มัวแต่สนใจราคาหุ้น ซื้อๆขายๆบ่อยๆ พวกนี้ก็ต้องระวัง

มีหลายตัวเลยครับ

อ่านข่าวบ่อยๆเดี๋ยวก็รู้
โพสต์โพสต์