เหตุผลทั้งหมดเกี่ยวกับ pdi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เหตุผลสำหรับซื้อและไม่ซื้อ pdi

ราคาสังกะสีขึ้น
เป็นเทรนขาขึ้น
ราคาต่ำลงมามาก
ผู้บริหาร...
มีการล็อค ราคาไว้แล้วทำให้กำไรคาดการได้ง่าย
ไม่มีหนี้สิน
ผู้ถือหุ้นเป็นต่างชาติที่ถือมานาน

ไม่ทราบว่ามีจุดสังเกตุอะไรเพิ่มไหมครับ สำหรับหุ้นตัวนี้
ขอทั้งดีและไม่ดีครับ เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับคนที่สนใจหุ้นตัวนี้ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แจ่มครับ วันนี้ :D
worapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ว่าด้วยการขายล่วงหน้าครับ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าการขายล่วงหน้า แม้ว่าจะทำให้คาดเดากำไรได้ง่ายขึ้น แต่เป็น negative factor ครับ เพราะผมเองก็จะรู้สึกว่าถ้าขายล่วงหน้าไปแล้ว ถึงราคาสังกะสีจะขึ้น กำไรบริษัทก็คงไม่ดีขึ้น เหมือนฟันยอดต้นไม้ทิ้ง ราคาคงไปได้ไม่ไกลเท่าที่ควร แล้วถ้าราคาสังกะสีตลาดโลกตก หุ้นคงลงเลย เพราะนักลงทุนจะสะท้อนข่าวร้ายค่อนข้างเร็วกว่าข่าวดี เพราะทุกคนยอมรับกำไรน้อยๆได้ แต่ไม่มีใครชอบขาดทุนครับ ผมไม่ได้บอกว่าการขายล่วงหน้าผิดหรือถูก เพราะไม่มีใครรู้ว่าราคาสังกะสีจะขึ้นหรือลงเมื่อไร จะขึ้นไปถึงแค่ไหน แต่ในมุมมองของผู้ลงทุน ผมอยากให้ผู้บริหารเอาเวลาไปคิดเรื่องลดต้นทุน เพิ่มกำไร ใช้สังกะสีจากเหมืองตัวเองมากขึ้น เพราะถ้าราคาสังกะสีลง ผมก็ขายหุ้นทิ้งเท่านั้นเอง ไม่ต้องอยู่กับบริษัทตลอดไป ส่วนมุมมองของผู้บริหารย่อมอยากเห็นบริษัทมีรายได้สม่ำเสมอ มีกำไรแน่นอน ถึงจะน้อยหน่อยก็ไม่เป็นไร บริษัทมั่นคง บริหารงานสบายๆมากกว่าครับ เค้ายังอยู่กับบริษัทไปอีกนานหลายปีครับ   :twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 4

umicore น่าจะแทรกแซงการตัดสินใจของผู้บริหารได้บ้างนะ  หวังอยู่......

เพราะในส่วนกระทรวงการคลังคง   หวังยาก.......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ล็อคหัวข้อ