จะทำอย่างไรหากรายการระหว่างกันของ บมจ.ดูไม่น่าเชื่อถือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
vaivin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จะทำอย่างไรหากรายการระหว่างกันของ บมจ.ดูไม่น่าเชื่อถือ

โพสต์ที่ 1

บมจ.A ซึ่งอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ไทยและถือหุ้นโดยบริษัทต่างชาติ B ถึง 60-70% ได้ทำธุรกรรมขายสินค้าให้กับบริษัทต่างชาติ C โดยที่ C ถือหุ้นโดย B 100% หากพบว่าราคาขายต่ำกว่าราคาตลาดทำให้ ผู้ถือหุ้นส่วนน้อยของ A เสียเปรียบอยากทราบว่าเราสามารถร้องเรียนหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้เอาผิดผู้บริหารของ A ได้หรือไม่และหน่วยงานนั้นคือที่ใดครับ ขอบคุณครับ
Smith

โพสต์ที่ 2

อย่า ลืมต้อง พิสูจให้ได้ว่าราคาตลาดเค้าขายกันเท่าไรด้วยนะครับ

ตลาดไทย ตลาดนอก ของเหมือนกัน 100% หรือ 80% ขายกันเท่าไร อะไรประมาณนี้นะครับ  

ฟ้องไป ฟ้องมา เพราะ เดี๋ยวโดนเค้าฟ้องกลับได้  :!:

หากให้เดาก็ลอง
1. ถามในที่ประชุมผู้ถือหุ้น
2. ทำหนังสือ ถึง กลต
3. ทำหนังสือถึงกรมสรรพากร ครับ  :wink:
JackJune
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เรื่องรายการค้าระหว่างกันของบริษัทที่เกี่ยวข้องกัน หรือการทำสัญญาระยะยาวที่เกี่ยวกับการซื้อขายสินค้ากันต้องดูหลายๆอย่างครับ ในอดีตเรื่องนี้มีปัญหามากเพราะว่า ทำให้งบกำำไรขาดทุนที่ทำออกมา สามารถเล่น window dressing กันง่ายมาก ปัจจุบันมีมาตรฐานการบัญชีเกี่ยวกับ Transfer pricing
เข้ามาเป็นมาตรฐาน แต่ในทางปฎิบัติแล้วก็ยังมีปัญหาพอสมควร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

สงสัยก็ร้องเรียนขอให้กลต.ตรวจสอบได้ครับ ไปที่ http://www.sec.or.th
เคยเห็นว่ามีช่องให้ร้องเรียนได้ ถ้าสงสัยจะขอให้ตรวจสอบก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

บริษัทเมื่อถูกถามก็ต้องตอบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายขโมย

โพสต์ที่ 5

ผมว่าขายไปเลยจะดีกว่ามั้ยครับ  :D
ล็อคหัวข้อ