ข้อเสียที่ผมสังเกตจากพวกบ้ากราฟ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ข้อเสียที่ผมสังเกตจากพวกบ้ากราฟ

โพสต์ที่ 1

อันนี้อยากลองถามเพื่อนๆ ที่สนใจการวิเคราะห์ทางเทคนิค (เรียกเล่นๆ ว่าพวกบ้ากราฟ แล้วกันนะครับ) ว่าคิดเหมือนกันรึเปล่า

ผมสังเกตเห็นว่าข้อเสียที่สำคัญมากๆ ของพวกบ้ากราฟ คือ "ชอบจินตนาการ" ครับ

ป.ล. ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่กูรูทางเทคนิคนะครับ คำว่าพวกบ้ากราฟของผม ต้องการสื่อถึงพวกนิยมศึกษากราฟครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hero_man
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมว่าไม่ใช่ข้อเสียนะครับ การมองแนวโน้มราคาโดยอาศัยกราฟ (ข้อมูลราคาจากอดีตถึงปัจจุบัน) กับการมองข้อมูลพื้นฐานของชาววีไอ (จากอดีตถึงปัจจุบันเช่นกัน) ก็เพื่อดูแนวโน้มของอนาคตมิใช่หรือ :?:
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 3

อ่านแล้ว ยังไม่ทราบจุดประสงค์ครับว่าต้องการบอกอะไร

เพราะ คำว่าจินตนาการ ไม่รู้ แปลว่าอะไร

ไอสไตล์ บอกว่า "จิตนาการ สำคัญ กว่าความรู้"

บางคนด่าลูกน้องว่า "คุณนี่ไม่มีจิตนาการเลย"

บางคนด่าลูกน้องว่า "คุณนี่วันๆเอาแต่นั่งจินตนาการ"

พ่อแม่ ผู้ปกครอง บอกว่า "เราต้องเลือกซื้อของเล่น ที่สร้างจิตนการให้เด็กๆ"

แล้ว ท่าน FE หมายฟามว่าไงครับ  :P
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Penguins

โพสต์ที่ 4

หลักการพื้นฐานของการวิเคราะห์ทางเทคนิค กล่าวคือ

1.ทุกสิ่งทุกอย่างถูกรวมและสะท้อนอยู่ภายในราคาตลาด (Everything is discounted and reflected in market prices)

2.ราคาเคลื่อนที่อยู่ภายในแนวโน้มและแนวโน้มยังคงยืนยันที่จะดำเนินต่อไป (Prices move in trends and trends persist)

3.ตลาดมีการกระทำเป็นลักษณะของการทำซ้ำ (Market action is repetitive)

มีรายละเอียดปลีกย่อย....

พวกที่บ้ากราฟจะต้องยอมรับในหลักการและเงื่อนใข
:arrow: คุณ FE รบกวนขยายความของคำว่า "ชอบจินตนาการ" ด้วยครับ
1 จินตนาการใน ความหมายของคุณ FE
2 จินตนาการใน ความหมายของผู้ที่บ้ากราฟ ที่ยึดหลักการวิเคราะห์
ขอบคุณครับ
Ole

โพสต์ที่ 5

ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยนี่ครับ ระหว่าง "บ้ากราฟ" กับ "ชอบจินตนาการ"

ถ้าอ่านงบการเงินไตรมาสก่อนๆ แล้วเห็นว่าดีมาตลอด   ก็จินตนาการ ไปว่า   "ต้องดีต่อไปอีกแน่เลย" อย่างนี้ก็เป็นจินตนาการเหมือนกันนะ

พวก VS เขาก็อ่านกราฟที่มีมาแล้วแล้วก็ประเมินเอาว่า ถ้าเดิมมันดีอยู่ มันก็น่าจะดีต่อไปอีก เท่านั้นแหละ

เห็นมั้ยว่า ใครๆก็จินตนาการได้นะ ไม่เกี่ยวว่าบ้ากราฟหรือเปล่า

แล้วผมก็ไม่แน่ใจนะว่า จินตนาการนี่มันเป็น "ข้อเสียที่สำคัญมากๆ ของพวกบ้ากราฟ" หรือเปล่านะ อาจจะดีก็ได้  

แต่ถ้าบอกว่า "จินตนาการที่มากเกินไป  รวมทั้งอะไรๆที่มันไม่พอดี  การแบ่งเขาแบ่งเรา เป็นข้อเสียที่สำคัญมากๆ ของมนุษย์" อันนี้ผมเห็นด้วยนะ

:wink:
Solo

โพสต์ที่ 6

ผมขอคิดตรงข้าม นะครับ

ผมว่า คนที่ดูกราฟ  และ ไม่ดูกราฟ  ก็มี จินตนาการ หรือ ความคาดหวังในหุ้นที่ตนเอง ครอบครองอยู่เท่ากันครับ

แต่ คนที่ มองกราฟ ประกอบ  อาจจะได้เปรียบ คือ ขายทิ้งทัน ก่อน ที่ หุ้น จะไหลลงแรงๆ  

กราฟ บอกอะไร ได้ มากมาย เช่นกัน หาก เรา อ่านกราฟ และสัญญาณ ต่างๆ ได้ แม่นยำครับ

ย้ำว่า ต้องอ่านได้ แม่นยำนะครับ

ขนาดผมมองกราฟ ไม่ แม่นยำ สักเท่าใด  บางครั้ง ก็ มี เดาถูก เช่นกันครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
greenstock

โพสต์ที่ 7

Ole เขียน:ถ้าอ่านงบการเงินไตรมาสก่อนๆ แล้วเห็นว่าดีมาตลอด   ก็จินตนาการ ไปว่า   "ต้องดีต่อไปอีกแน่เลย" อย่างนี้ก็เป็นจินตนาการเหมือนกันนะ

พวก VS เขาก็อ่านกราฟที่มีมาแล้วแล้วก็ประเมินเอาว่า ถ้าเดิมมันดีอยู่ มันก็น่าจะดีต่อไปอีก เท่านั้นแหละ
พูดได้ตรงใจมากครับ เห็นด้วยเลย  :wink:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

ผมว่าคุณ FE ตั้งกระทู้แบบนี้ เข้าข่าย "กระทู้ล่อเป้า" ครับ
Solo

โพสต์ที่ 9

เสริมอีกนิดครับ

กราฟ ยังบอกราคาในอดีต ได้ หลายๆ ปี ย้อนหลังได้ครับ

ขณะที่ ข้อมูลในเนต อาจจะเก็บ ข้อมูลได้มากเท่าด้วยครับ

ใครจะ เชื่อว่า   ในอดีต  หุ้น ปูนใหญ่ ตอน ตลาดหมี ราคา แค่ 240 กว่าบาท เอง พาร์สิบนะครับ

ไม่ใช่พาร์บาทเดียว เช่นปัจจุบันนี้

รอบนี้ ตัวที่ ช่วยเซทมากๆ  ก็ คือ ปูนใหญ่  พวกกลุ่ม พลังงาน  กลุ่มเรือ  กลุ่มเคมีที่ลากกันมาแรงๆ   หลายๆ เท่านะครับ

ซึ่ง ผมเอง จะ ไม่กล้า แตะต้องหุ้นพวกนี้ แล้วครับ เพราะ ลากมาแพงมากๆ  และสัญญาณ ระยะเดือน  น่าจะลงได้อีกมากๆ นะครับ  ขออ่าน แบบ คนที่ไม่เก่งกราฟ แบบ ผม แล้วกันนะครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
Groundhog

โพสต์ที่ 10

กราฟเอย.............. DSM เอย...............
ช่วยให้ผมดูแลหุ้นคุณค่าที่มีอยู่ได้ดีขึ้นครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

อืมมม..... ผมคงสื่อสารผิดเองแหละ

จริงๆ ผมไม่ได้แอนตี้คนบ้ากราฟนะครับ เพราะตัวเองก็ดูเกือบทุกวัน เว็บท่าน Rock ก็เข้าไปอ่านตลอด

เพียงแต่ผมมาจับจุดอ่อนของตัวเองได้อันนึง เลยพยายามจะสือให้เพื่อนๆ ที่บ้ากราฟเหมือนกัน เผื่อจะเป็นประโยชน์

ไม่เป็นไร เอาไว้หาวิธีสือสารได้ใหม่แล้วจะมาตั้งกระทู้มั้ยครับ บาย...
ล็อคหัวข้อ