***งานสัมมนา***

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Supra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:D  :D

เพิ่งกลับมาได้ความรู้ดีๆๆ จากพี่มนกะพี่คัดท้าย  จากงานสัมมนาเช่นเคย   จัดงานครั้งหน้าอีกน่ะครับ  จะตามไปเข้าอบรมอีก   งานจัดได้ดีทีเดียวครับ     :wink:  :D   แต่ว่างาน tia ทำไมดูเหงาๆๆยังไงไม่รู้   หรือว่าผมไปตอนบ่ายๆๆแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 2

ขอใช้เนื้อที่กระทู้แก้ข่าวนิดนึงครับ ...

ผมไม่ได้เชียขายนะครับ ตอนเลิกงานผมคุยกับหลายคน มีคนเข้าใจผิดว่าผมเชียขายหุ้น แต่จริงๆไม่ใช่นะครับ

คือ SET อยู่ในสามเหลี่ยมชายธง มันไม่แน่นอน อาจขึ้น หรือ ลงแรง เมื่อเราไม่รู้ ผมเลยแนะนำว่าใครจะซื้อหุ้น ต้องมั่นใจว่าหุ้นที่ถือติดแล้วติดได้นานแบบสบายใจ แค่เผื่อมัน สะบัดชายธงลงครับ แค่นั้นเอง

ส่วนจริงๆมันจะขึ้น หรือ ลง ผมจนด้วยเกล้าครับ มิทราบจริงๆครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
TanTai

โพสต์ที่ 3

หวัดดีครับพี่คัดท้าย
เพิ่งรู้วันนี้นี่เองว่าพี่คัดท้ายนี่ไม่ธรรมดาจริงๆแหะ
ผมที่ตามไปหลังไมค์กับพี่เรื่องหุ้น... ไงครับพี่

งานด้านล่างที่เงียบๆเหงาๆ ผมว่าคงเป็นไปตามภาวะตลาดนั่นแหล่ะครับ

งานนี้คนที่มีคนตามไปคุยหลังเลิกงานด้วยมากที่สุด
กลับเป็น พี่ฉัตรชัยแหะ งานหน้าเห็นพี่มนแซวว่าจะให้ขึ้นเวทีซะเลยอ่ะครับ

เจอพี่วิบูลย์ด้วย ว่าจะเอาหนังสือไปให้พี่เซ็นต์ให้ซะหน่อยก็ดันลืมเอาไป งานหน้าคงไม่พลาดแน่ๆครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ชินแล้วครับ พอลงจากเวทีทีไรไม่ค่อยมีคนสนใจทุกที 8)

คราวหน้าพี่ฉัตรชัยแน่นอน เพราะแควนๆเรียกร้อง รู้สึกจะวันที่ 7 มกราคม 49นะครับ

ส่วน VIพ่อลูกอ่อน ต้องเป้นเดือนถัดไป พอเดือนต่อไปอีก เราก็หมดตัวเล่นแล้วครับ อิ อิ
jaychou

โพสต์ที่ 5

พี่ฉัตรชัยเนื้อหอมอีกแล้ว.. ไม่แปลกใจเลย ทำไมออกจากบ้านยากนัก :lovl:
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

เคยดมเนื้อพี่หรือน้องเจ  

พี่ว่าสงสัยเป็นเรื่องแปลกมั๊งครับ  ถือหุ้นบริษัทเดียวทั้งพอร์ตมาตั้ง 4 ปี
topbuy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ไปฟังสัมมนาของ vi เป็นครั้งแรก ได้รับมุมมองที่ดีๆ.... คุ้มค่ากับเวลา  ขอ ขอบคุณ คุณมน และคุณคัดท้าย ที่ชี้ประเด็นคาใจหลายประเด็น
ชอบคำพูดของคุณคัดท้าย ที่ว่าเราไม่จำเป็นที่จะต้องเก่งหรือเชี่ยวชาญ ทุกเรื่อง    สำคัญที่ว่าเราควรจะสอบถามหรือแลกเปลี่ยน เรียนรู้ จุดเด่นของแต่ละคน ช่วยเหลือกันและกัน น่าจะเป็น win win game
ได้รู้จักตัวจริงของหลายคน  พี่ฉัตรชัย คุณวิบูลย์ คุณธันวา น้องsunrise  น่ารักทุกคน  โดยเฉพาะน้อง jaychou
ถ้ามีสัมมนาครั้งต่อไป  ผมคงไปร่วมฟังแน่นอน
nirun

โพสต์ที่ 8

พึ่งเคยไปเสวนากับพี่ ๆ ThaiVI เป็นครั้งแรกเหมือนกันครับ ขอกบอกว่าดีมาก ๆ เลยคับ พี่ ๆ เป็นกันเองดีครับ ได้ความรู้กลับไปเพียบเลยครับ

ต้องขอขอบคุณพี่ ๆ ทีมงาน ThaiVI ทุก ๆ คนละครับ :)

ไปดู DVD งานสัมนาดีกว่า :)
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 9

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

ไว้โอกาสหน้าได้เจอกันใหม่
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ไปไหน
เลี้ยงลูกอยู่บ้านอย่างเดียว

ว่าแต่ว่า
งานสัมนาของตลาดคราวต่อๆไปอยากฟังเรื่องอะไรกันครับ
บอกมากันได้
เดี๋ยว...จัดให้.
Supra

โพสต์ที่ 10

:D  :D  :D

เสียดายผมติดซักผ้าไม่งั้นอยู่ต่อหลังเลิกแล้ว เสียดายยยย
รู้สึกจะวันที่ 7 มกราคม 49นะครับ
  คราวหน้าวันที่ 7 เหรอครับว่างงง เสมอ  ยินดีที่ได้เห็นพี่ๆๆทุกคนครับ
แต่ละคนนี่  ผมเห็นแล้วหน้าตาเด็กๆๆกว่าอายุจิงทุกคนเลย :wink:  :wink:
yajokboy

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณกับงานสัมนาดีนะครับ เพิ่งจะฟังครั้งแรกเหมือนกันครับ ได้มุมมองใหม่ๆอีกเพียบ

รบกวนถามอะไรหน่อยดิคับ ไอ้ margin of safety เนี่ย คือส่วนต่างระหว่างราคาตลาดกับราคาของ Book value ใช่ป่ะคับ หรือว่าเป้นราคาอะไรกันแน่อ่ะคับ

ขอบคุณมากคับ
Mr.Yajokboy The Beggar
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 12

yajokboy เขียน:ขอบคุณกับงานสัมนาดีนะครับ เพิ่งจะฟังครั้งแรกเหมือนกันครับ ได้มุมมองใหม่ๆอีกเพียบ

รบกวนถามอะไรหน่อยดิคับ ไอ้ margin of safety เนี่ย คือส่วนต่างระหว่างราคาตลาดกับราคาของ Book value ใช่ป่ะคับ หรือว่าเป้นราคาอะไรกันแน่อ่ะคับ

ขอบคุณมากคับ

คือส่วนต่างระหว่าง ราคาหุ้นกับ intrinsic value ครับ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 13

คือ SET อยู่ในสามเหลี่ยมชายธง มันไม่แน่นอน อาจขึ้น หรือ ลงแรง เมื่อเราไม่รู้ ผมเลยแนะนำว่าใครจะซื้อหุ้น ต้องมั่นใจว่าหุ้นที่ถือติดแล้วติดได้นานแบบสบายใจ แค่เผื่อมัน สะบัดชายธงลงครับ แค่นั้นเอง
อืม....
ปรกติถ้าสัญญานไม่ ล้มเหลวจะเบรคที time zone  3/4 ของผืนธง
เอ..  ตอนนี้สะบัดไปทางไหนอยู่น๊า  
ธงยิ่งผืนใหญ่ สะบัดยิ่งแรง  หึหึ....
ล็อคหัวข้อ