ถามดุ่ยๆ...ถ้าซื้อหุ้นแล้วหุ้นลง มีวิธีจัดการอย่างไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถามดุ่ยๆ...ถ้าซื้อหุ้นแล้วหุ้นลง มีวิธีจัดการอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

ไชโย ไม่มีใครว่าผมถามโง่ๆแล้ว

สมมติว่าซื้อหุ้นมาตัว สมมติราคา 40 บาท ราคาปิดวันนั้น
แล้วราคาไหลลงมาเรื่อยๆ ถึง 32 บาท

ดูๆไปปีที่แล้วก็กำไรดี ปีนี้ทั้ง 3 ไตรมาส ก็ทำกำไรได้ดี แม้จะลดลงสัก 10%

ผมควรจะดูข้อมูลอะไรอีกเพื่อตัดสินใจว่าจะขายหรือถือ หรือมีวิธีจัดการอื่นใดครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Accidental Hero

โพสต์ที่ 2

ขอแก้ไขครับ

แต่ไหนแต่ไร เวลาถามคำถาม  ก็ไม่มีเคยใครว่าโง่

พี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกคนที่นี่มีน้ำใจดีครับ
:lol:  :lol:  :lol:
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

มองอนาคตของกำไร เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ถ้าอนาคตสวย ซื้อเพิ่ม

ถ้าอนาคตไม่สวย ขายทิ้ง

ถ้ามองอนาคตไม่ออก ขายทิ้ง

ท่านคัทท้ายเคยถามว่า "คุณจะทำอย่างไรถ้าไตรมาสนี้กำไรไม่ดี"
ผมขายครับ
JoJotaro

โพสต์ที่ 4

ผมก็เป็นบ้างครับ แบบนี้

แต่ผมเห็นต่างนะครับ
ถ้าราคาที่เราซื้อเทียบกับกำไรแล้วถูกจริงก็ควรซื้อเพิ่ม
สมมติเราคิดที่ worst case แล้ว discount กำไร ปรากฎว่าราคาถูกก็ควรซื้อเก็บครับ เพราะบางทีอนาคตอาจจะไม่สวยในระยะสั้นๆ บ้าง

แต่ที่สำคัญคือเรารู้ได้ยังไงว่าเราไม่หลงอยู่คนเดียวครับ ถ้าเราถูกอยู่คนเดียวเรากำไรมหาศาล แต่ถ้าเราผิดอยู่คนเดียวเราขาดทุนมหาศาลครับ
ขึ้นอยู่กับจิตใจและการวิเคราะห์ความเป็นจริงไม่หลงตัวเองว่าถูกครับ

ก็เหมือนกับ high risk high return
to be the best professional golfer.
JoJotaro

โพสต์ที่ 5

เอ๋ตัวที่ว่านี่ PSL หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่สงสัยจะติดตัวเดียวกัน
to be the best professional golfer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
9ine

โพสต์ที่ 6

ดูๆไปปีที่แล้วก็กำไรดี ปีนี้ทั้ง 3 ไตรมาส ก็ทำกำไรได้ดี แม้จะลดลงสัก 10%

ถ้ามั่นใจขนาดนี้ ถือยาวเลยย  k. Hero
หุ้นมีขึ้นก็ต้องมีลง  อย่าไปตื่นเต้นตามตลาด
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

หุ้นวงจรต้องแน่ใจนะครับ

ว่าเราเห็นเข้าใจมันจริงๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งขาลง
ถ้ากำไรลง 20 % ต่อปีราคานี้ถูกครับ
แต่ถ้าตกแบบวูบ ราคานี้ก็ไม่ถูกครับ

ดังนั้นต้องเข้าใจมันจริงๆนะครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 8

ต้องมีเงินสำรอง
รอรอบการกลับตัว  น่าจะดีที่สุด

เดี๋ยวหุ้นถูกๆหมดเงินจะไม่ได้แก้ตัว  อิอิ
harry

โพสต์ที่ 9

จากที่อ่านมา หนังสือบอกว่า ให้มองระยะยาว การที่กำไรแต่ละไตรมาส มีลดลงบ้าง ต้องมองให้ออกว่าเป็นปกติ แค่สะดุดนิดหน่อยเท่านั้น หรือแย่ไปเลย

ถ้าอนาคตยังดีอยู่ กำไรไตรมาสหนึ่งลดลง เป็นโอกาสที่ดีนายตลาดจะขายให้เราถูกๆครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ