เสาหลัก 3 ข้อ ของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าครับ..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tenkafubu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เสาหลัก 3 ข้อ ของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าครับ..

โพสต์ที่ 1

ช่วยอธิบายด้วยครับ..ไม่เข้าใจครับ..??
...
3M Only...
Market Cap.
JoJotaro

โพสต์ที่ 2

1. ห้ามขาดทุน
2. ห้ามขาดทุน
และ 3. ห้ามขาดทุน

(คิดว่าถูกนะ)
to be the best professional golfer.
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 3

ลองดูมั่ง
1. เข้าใจธุรกิจที่จะลงทุน
2. ผู้บริหารที่ไว้ใจได้
3. บริษัทที่มีฐานะทางการเงิน(แนวโน้มว่าจะ)ดี

:wink:
jaychou

โพสต์ที่ 4

ผมว่าหลักใหญ่ในการลงทุนแบบเน้นคุณค่า อยู่ที่คำขวัญของพี่ครรชิต ไพศาล (Founding Member) คือ
ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี ไม่มีสูตรสำเร็จในการคิดมูลค่าที่แท้จริงของกิจการ คุณต้องรู้ซึ่งในกิจการ นั้นๆ
สไตล์อื่นๆที่แตกแขนงออกไปจากแนวคิดหลักมีมากนะครับ อ่านได้จากบทความ "หลากหลายสไตล์ Value" ใน Investor Guide ครับ

ส่วนเรื่องสามเสา ผมไม่ทราบครับ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

1. มองหุ้นว่าคือความเป็นเจ้าของส่วนหนึ่งในธุรกิจ
2. อย่าให้นายตลาดชี้นำเรา ให้นายตลาดเป็นทาสรับใช้เรา
3. ซื้อหุ้นที่มี  Margin of Safety
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Supra

โพสต์ที่ 6

1. จิตใจ

2. เข้าใจและจริงใจ

3.จังหวะเวลา

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

1. Let the profit rises
2. Cut losses
3. Manage risks
modpattaya

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณค่ะ   ท่านพี่ CK

ดูหลักที่พี่สอนแล้ว   ต้องไปหาเสามาตั้งใหม่ให้ครบ ค่ะ .......ยากจริงๆ  :wink:
9ine

โพสต์ที่ 9

1. ห้ามขาดทุน
2. ห้ามขาดทุน
และ 3. ห้ามขาดทุน

อืมมมม ...  ยากจัง
opas_lai

โพสต์ที่ 10

1. attitude - ทัศนคติที่ถูกต้องในการลงทุน
2. intrinsic value - มูลค่าที่แท้จริง
3. margin of safety - ส่วนเผื่อความปลอดภัย
ความพยายามมีรสขม แต่ผลของมันนั้นแสนหวาน
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

อย่าเด็ดดอกไม้ และรดน้ำให้วัชพืช
จาก Peter Lynch
ซื้อบริษัทที่เราเข้าใจกิจการอย่างลึกซึ้ง (ต้องดีด้วยนะ)
จาก Peter Lynch และ Warren Buffet
1. ห้ามขาดทุน 2. ไปดูข้อหนึ่ง
จาก Warren Buffet

ผมชอบสามอย่างนี้ที่สุดอ่ะครับ
_________
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

opas_lai เขียน:1. attitude - ทัศนคติที่ถูกต้องในการลงทุน
2. intrinsic value - มูลค่าที่แท้จริง
3. margin of safety - ส่วนเผื่อความปลอดภัย
:D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 13

:oops: 1.เรียนรู้ให้เข้าใจ  มีความมั่นใจก่อนลงมือ

:cry: 2.ผิดพลาดยอมรับความจริง  ไม่หลอกตัวเองและผู้อื่น

:evil: 3.รอโอกาส  และ  หาจังหว่ะ  รู้จักซื้อและรู้จักขาย
harry

โพสต์ที่ 14

ผมว่าจริงๆแล้ว กฎนี่มีเป็นสิบข้อเลยนะเนี่ย แค่ 3 คงไม่พอ
Expecto Patronum!!!!!!
harry

โพสต์ที่ 15

ผมว่าจริงๆแล้ว กฎนี่มีเป็นสิบข้อเลยนะเนี่ย แค่ 3 คงไม่พอ
Expecto Patronum!!!!!!
beammy

โพสต์ที่ 16

ผมว่า กฎมีเยอะมากๆ ++

ที่สำคัญก้อคือ คุณรักษากฎนั้นได้ดีเพียงใด มากกว่านะครับ

ท่านอื่นว่าอย่างไรกันบ้าง ...
ล็อคหัวข้อ