ตลาดอนุพันธ์ SET 50 Index Future เอื้อกองทุน-รายใหญ่ หรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดอนุพันธ์ SET 50 Index Future เอื้อกองทุน-รายใหญ่ หรือไม่

Post no. 1

SET 50 Index Future จะเปิดซื้อขายภายในปีหน้า ชาว VI คิดเห็นกันอย่างไร  ส่วนตัวผม ว่ามันเน้นเก็งกำไรเกินไปหน่อย แถมเอื้อให้กองทุน-รายใหญ่ในการเล่นหรือ"แทง"ดัชนีล่วงหน้า  เพราะ พวกนี้มีศักยภาพในการไล่ซื้อ เพื่อทำดัชนีขึ้น  หรือ ทุบหุ้น ดึงดัชนีลง  ได้ไม่ยาก  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  ถ้ามีการแพ็คพันธมิตร ระหว่างกันด้วยแล้ว  แรงแกว่งของดัชนีน่าจะสูงมากๆ
qingwen

Post no. 2

ก็สำหรับเก็งกำไรแหละครับ เอ! จะมีชาว VI คนไหนสนใจเหรอ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Oatarm

Post no. 3

ผมเชื่อว่า VI ส่วนใหญ่ คงไม่เล่น  แต่ในเมื่อมันเป็นสิ่งแวดล้อมในตลาดทุน  มันก็ควรเป็นแฟคเตอร์หนึ่ง ในการกำหนด Timing การลงทุน มิใช่หรือ
jiras

Post no. 4

ผมเห็นหุ้นที่ชาว VI ถืออยู่ส่วนใหญ่ไม่ได้ผันผวนไปตามตลาดเท่าไรนะ ยังไงถ้าหุ้นที่ถืออยู่ยังไม่มีพื้นฐานอะไรเปลี่ยนสภาวะตลาดที่อาจจะผันผวนขึ้นก็ไม่น่ามีผลกระทบกับชาว VI เท่าไรนะ :?:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 5

งั้นผมไปซื้อกองทุนดีกว่า อิอิ  8)
harry

Post no. 6

ตลาดอนุพันธ์ มีไว้เพื่อลดความเสี่ยงครับ

แต่ก็มีพวกที่มาหาส่วนต่างจากการขึ้นลงของสินค้าอ้างอิง ที่ทำให้ ดัชนีอนุพันธ์เปลี่ยนแปลงไป ซึ่งกลุ่มนี้เรียกว่า ขาเก็งกำไร

ดังนั้น ผมว่าคนที่มองว่าเป็นการพนันเนี่ย มักจะมองแบบพื้นๆชาวบ้านนะ อยากให้ศึกษาละเอียดๆอีกสักหน่อย

ผมว่าหลัก vi ก็เก็งกำไรได้ ถ้าเราเข้าใจพื้นฐาน ว่ามันจะขึ้นหรือลงด้วยเหตุผลใด เพียงแต่เรามักจะมองว่ามันคือการพนัน ทำให้ไม่สนใจ

เหมือนอย่างที่พี่ฉัตรชัย ซื้อขายหุ้น manrin ผมว่ากรณีคล้ายๆกันนะ เพียงแต่หุ้นกับดัชนีอนุพันธ์ มันคนละประเภทกัน
Expecto Patronum!!!!!!
Oatarm

Post no. 7

คุณ Harry พิมพ์ว่า
ดังนั้น ผมว่าคนที่มองว่าเป็นการพนันเนี่ย มักจะมองแบบพื้นๆชาวบ้านนะ อยากให้ศึกษาละเอียดๆอีกสักหน่อย
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 8

ผมว่ามีก็ดีนะ เพิ่มทางเลือกให้การลงทุนมากขึ้น ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้าไปยุ่งก็ได้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jiras

Post no. 9

อนุพันธ์ มันเป็น zero sum game นะครับ มีคนได้และก็ต้องมีคนเสีย
ไม่น่าจะจัดอยู่ในการลงทุน แต่อาจเป็นเครื่องมือป้องกันความเสี่ยงมากกว่า :?:
harry

Post no. 10

ผมยังไม่เก่งมากพอจะตอบคำถามได้

เท่าที่ผมอ่านมา ผมว่าถ้าเราเข้าใจมันได้ดี มันก็จะมีประโยชน์

แต่เพราะว่าบางคนติดกับภาพว่า ต้องซื้อหุ้นบริษัทดีๆเท่านั้น ไม่ต้องทำอย่างอื่นเลย ถึงจะเรียกว่า นักลงทุน ก็แล้วแต่ครับ

และก็ เมืองไทย มันเล็ก ปั่นราคา กำหนดราคาได้ง่าย ทำให้มองว่าในความเป้นจริง การมีอนุพันธ์ ก็น่าจะเป็นไปในทางนั้นมากกว่า จะเป็นประโยชน์กับนักลงทุนทุกประเภท

ก็หวังว่าตลาดไทยจะใหญ่ขึ้น แล้วทุกอย่างก็ดูดีขึ้นครับ
Expecto Patronum!!!!!!
jiras

Post no. 11

อนุพันธ์ไม่น่าเหมาะกับคนที่มีเงินน้อย ถึงแม้คุณจะมองแนวโน้มของ SET 50 ออก แต่ระหว่างทางมันอาจมีแกว่งไปมา อาจถูกเรียกเงินประกันเพิ่มถ้าไม่มีเงินมาวางเพิ่มก็ต้องถูกบังคับขาย มันเหมาะกับนักเก็งกำไรหรือรายใหญ่มากกว่า ผมว่าการคาดการณ์ผลประกอบการบริษัทที่เราลงทุนยังง่ายกว่าที่จะคาดการณ์ SET 50 ว่าจะปิดเท่าไรใน 3,6,9,12 เดือนข้างหน้านะ ผมจึงคิดว่ามันไม่จัดเป็นการลงทุน แต่เป็นเพียงเครื่องมือป้องกันความเสี่ยงหรือเก็งกำไรเท่านั้น :idea:
ล็อคหัวข้อ