SSSC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Hackules
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

SSSC

โพสต์ที่ 1

SSSC ที่ราคานี้ น่าซื้อไม้ครับ EPS >10 :roll:
jiras
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SSSC

โพสต์ที่ 2

ข้อเสียของตัวนี้ตามความคิดผม(จริงๆก็เล็งไว้อยู่)
1. ต้องนำเข้าวัตถุดิบจากต่างประเทศเป็นหลัก ทำให้ต้องมีค่าใช้จ่ายดอกเบี้ย T/R
2. ไม่ได้ป้องกันความเสี่ยงด้านอัตราแลกเปลี่ยนไว้ จากการนำเข้าวัตถุดิบแต่ขายในประเทศ ทำให้ที่ผ่านมายังมีการขาดทุนจากอัตราอยู่
3. ไม่มีปันผลมาหลายปีจากการขาดทุนสะสมอยู่แต่ในปีนี้ก็ล้างหมดแล้ว อาจมีการจ่ายแต่ไม่น่าจะสูงมาก :?:
Hackules
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

SSSC

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

ที่ผมสงสัยคือ หนี้ระยะสั้นทำไมมันมากมายขนาดนี้ หรือว่ามันเป็น nature ของธุรกิจแบบนี้ครับ แบบว่าผมเพิ่งเริ่มศึกษาแนวทาง VI ครับ
jiras
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SSSC

โพสต์ที่ 4

หนี้ระยะสั้นมากเป็นรายการเจ้าหนี้ทางการค้าที่ต้องสั่งวัตถุดิบจากตปท. เมื่อนำเข้ามาก็ต้องใช้สินเชื่อ TR เพื่อนำวุตถุดิบมาขาย การนำเข้าวัตถุดิบมาขาย
ซึ่งมี LEAD TIME มากกว่าการซื้อวัตถุดิบในประเทศครับ ตัวนี้นักเก็งกำไรชอบเข้ามาเป็นระยะๆ ต้องใจมั่นคงพอสมควรในการลงทุน  :idea:
ล็อคหัวข้อ