เงินทดรอง ตั้งไว้เท่าไหร่ดี แล้วเอาไว้ทำอะไรก็ได้หรือครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 143

เงินทดรอง ตั้งไว้เท่าไหร่ดี แล้วเอาไว้ทำอะไรก็ได้หรือครับ

โพสต์ที่ 1

เขาให้กรรมการไว้ ทดรองจ่าย ค่าอะไรได้บ้างครับ แล้วข้อกำหนดอะไรมั้ยครับ
JackJune
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

โดยปกติแล้วเงินทดรองกรรมการ ถ้าทดรองไปเพื่ือทำธุระที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงานของบริษัทสามารถทำได้ ครับ ถ้าได้รับการอนุมัติจากบริษัท ส่วนจำนวนเิงินก็แล้วแต่ครับ ว่ามากน้อยแค่ไหนตามกิจธุระ
แต่โดยปกติแล้วระยะเวลาที่ทดรองไปนั้นต้องไม่นานจนผิดวิสัย ไม่อย่างงั้นทางสรรพากร จะถือว่าเป็นเงินกู้ยืมที่กรรมการทดรองไปครับ ซึ่งต้องให้บริษัทคิดดอกเบี้ยจากเงินที่เสียโอกาสส่วนนั้น เป็นรายได้ของบริษัืท
Dech
ผู้ติดตาม: 143

โพสต์ที่ 3

JackJune เขียน:โดยปกติแล้วเงินทดรองกรรมการ ถ้าทดรองไปเพื่ือทำธุระที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงานของบริษัทสามารถทำได้ ครับ ถ้าได้รับการอนุมัติจากบริษัท ส่วนจำนวนเิงินก็แล้วแต่ครับ ว่ามากน้อยแค่ไหนตามกิจธุระ
แต่โดยปกติแล้วระยะเวลาที่ทดรองไปนั้นต้องไม่นานจนผิดวิสัย ไม่อย่างงั้นทางสรรพากร จะถือว่าเป็นเงินกู้ยืมที่กรรมการทดรองไปครับ ซึ่งต้องให้บริษัทคิดดอกเบี้ยจากเงินที่เสียโอกาสส่วนนั้น เป็นรายได้ของบริษัืท
ไม่นานจนผิดวิสัย ก็แสดงว่า ไม่น่าเกิน 1 ปี แล้วถ้าเขามีคืน มีจ่าย เขาจะไปเดบิต กะ เครดิตอะไรละครับ

ต้องถือว่าเป็นค่าใช้จ่าย ของบริษัทเลยใช่มั้ยครับ ต้องใส่ไว้รวมในงบกำไร ขาดทุนด้วย ถูกมั้ยครับ
JackJune
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ไม่นานจนผิดวิสัย ก็แสดงว่า ไม่น่าเกิน 1 ปี แล้วถ้าเขามีคืน มีจ่าย เขาจะไปเดบิต กะ เครดิตอะไรละครับ

ต้องถือว่าเป็นค่าใช้จ่าย ของบริษัทเลยใช่มั้ยครับ ต้องใส่ไว้รวมในงบกำไร ขาดทุนด้วย ถูกมั้ยครับ
ระยะเวลาอยู่ที่กิจกรรมครับ โดยปกติแล้วถ้าเกินงวดบัญชีแล้ว ส่วนใหญ่จะโดนเรียกกลับมาก่อน แล้วค่อยทดรองใหม่หรือว่า ไม่เรียกคืนก่อนแล้วแต่นโยบายของบริษัท แต่ส่วนใหญ่ถ้าจำนวนเงินมีสาระสำคัญทางผู้ตรวจสอบบัญชีจะคอนเฟิร์มกับผู้ทดรองเงินเองครับ ส่วนที่จะคืนนั้น จะลงบัญชีอย่างไรก็แล้วแต่กิจกรรมครับ ตัวอย่างเช่น ถ้าทดรองไปซื้อที่ดิน ก็จะลงเป็นทรัพย์สิน แต่ถ้าทดรองไปประชุมต่างประเทศ ก็จะเป็นค่าใช้จ่ายครับ
example.
 Dr. ที่ดิน (กรณี ซื้อที่ดินหรือทรัพย์สินอื่น)
 Dr. คชจ XXX
       Cr. เงินทดรองจ่าย   (ล้างบัญชี )
ล็อคหัวข้อ