เพื่อนๆแยกหุ้นที่ขึ้นตามปกติกับผิดปกติออกมั้ยครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เพื่อนๆแยกหุ้นที่ขึ้นตามปกติกับผิดปกติออกมั้ยครับ?

โพสต์ที่ 1

เช่น PTT ASL IEC PTTEP BH MINT HMPRO AMATA TICON ROBINS TF METCO

ผมก็เห็นมันขึ้นมาแรงๆ ทุกตัว แล้วแยกแยะด้วยอะไรครับว่า ตัวไหนขึ้นตามปกติ ตัวไหนขึ้นผิดปกติ?
jiras
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มีอย่างน้อย 2 ตัวที่ผมไม่คิดว่ามันขึ้นมาจากผลการดำเนินงานปกติ :idea:
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 3

แยกยังไงครับ ดูไม่ออก
ภาพประจำตัวสมาชิก
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

asl and iec แม่นบ่

ตัวอื่นเช่น ptt tf hompro นี่ผมว่าสมเหตุสมผล สมกับผลประกอบการอยู่นะ (ตัวอื่นไม่ได้ศึกษา)
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
jiras
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ASL,IEC 2 ตัวนี้ขึ้นมาไม่ปกติอย่างมาก
ส่วนที่เหลือขึ้นตามผลประกอบการหรือความคาดหวังในการเติบโตในอนาคต ซึ่งหลายตัวผมคิดว่าขึ้นมามากเกินไป :?:
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ เพราะเห็นว่า ถ้าหากเราพิจารณาตรงกันได้ว่า สามารถแบ่งแยกได้ว่า หุ้นใดขึ้นตามปกติ หุ้นใดขึ้นผิดปกติ หรือแม้กระทั่งหุ้นใดเป็นหุ้นที่ไม่ควรอนุญาตให้ลงทุนผ่านตลาดรอง ทำไม ตลท. ไม่ขึ้นเครื่องหมายเพื่อเตือนนักลงทุนล่ะครับ เช่น มีสัญลักษณ์ขึ้นตามหลังชื่อย่อของหุ้น เวลา guote ในจอทีวี ในเว็บไซต์ ในนสพ. (คล้ายๆ กับเครื่องหมาย XD)

อย่างน้อยนักลงทุน นักเก็งกำไร ที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ หรือโดนเพื่อนๆ ชักชวน โดนมาร์ฯ ชักชวน จะได้รู้ตัวบ้างว่า เล่นกับอะไรอยู่
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ในความคิด
ห้างอีกตัวหนึ่ง
แต่ห้างนั้นต้องบอกว่า ระยะยาวหน่อย
เพราะปีหน้า งบจะออกมาไม่สวย
ตอนนี้งบออกมาสวยก็จริง

ส่วนที่เห็นๆๆคือIEC ตอนนี้ดูตัวอื่นที่คล้ายกัน
ว่าตัวอื่นเขาทรงหรือทรุดตัวนี้วิ่งร้อยเมตร
:)
ล็อคหัวข้อ