VI กับ VS ใครว่าต่างกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
THiNK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ต้องเหนื่อยเหมือนกันทั้งคู่ครับ
ขณะที่ VI ขมักเขม่นศึกษาพื้นฐานของบริษัทที่ตัวเองสนใจเป็นระยะๆ
VS ก็นั่งคำนวนคาดการณ์การขึ้นลงของหุ้นรายวันตามหลักของแต่ละคน

เราก็จะพบว่า ทั้งคู่ถ้ามีลงทุนมีเหตุผลใช้ความรู้ ก็ต้องเหนื่อยกันทั้งคู่

ก็คงขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจจะเหนื่อยแบบไหน

ไม่มีอะไรหรอกครับ ... ทำการบ้านไป บ่นไปน่ะ ...

ไปฟังคุณคลายเคลียดสอนน้อง กันหน่อย ดีมั้ยครับ
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 50451.html
นายสต็อก

โพสต์ที่ 2

ณ ยามตลาดคึกคัก...

ห้องค้ากลายเป็นห้องที่วุ่นวายน่าเวียนหัวยิ่งนัก เดินเข้าไปก็เหมือนเดิน

เข้าสนามรบ เสียงดังเซ็งแซ่ไปหมดคงจะหายากสักหน่อย ที่จะเจอนักลง

ทุนกางตำราวิเคราะห์หุ้นทีละตัวก่อนซื้อ-ขาย แต่ละคนต่างก็ใช้

ประสบการณ์ในการลงทุน, ข่าว, และ คำแนะนำทั่วไป

ประกอบการตัดสินใจ :idea:

ผมหรือคนอื่นต่างก็มีกำลังทรัพย์ในกระเป๋าไม่เท่ากัน บ้างก็ทุนหนา

บ้างก็ทุนน้อย บ้างก็มือใหม่ คงยากสักหน่อยที่จะสรุปว่า

คนไหนเป็นนักลงทุนเก็งกำไร นักลงทุนระยะประเภทอื่น อยากรู้ว่า

ใครเป็นนักลงทุนมีคุณภาพ ก็ต้องเช็คอัตราผลตอบแทนพอร์ตของแต่

ละรายกันดูแหละครับ โดยเฉพาะในระยะยาวๆ....

ที่สำคัญ..."วันพระมิได้มีหนเดียวซะด้วย!" :roll:
ประจวบ

โพสต์ที่ 3

ผมไม่เคยรู้จัก"เฮียคลายเครียด" หรืออ่านข้อเขียนของเฮียมาก่อน
เพราะตั้งแต่ลงทุนมาก็เข้าอยู่แค่tvi web และของsettrade กับ secเท่านั้น(เพิ่งลงทุนได้แค่ปีกว่าๆ)
แต่พอได้อ่านตามที่เพื่อนpost ไว้และlinkตามดูไปเรื่อยๆ
ผมยอมเรียก"เฮีย"ได้อย่างเต็มปากเต็มคำ
ข้อเขียนของเฮียกลั่นมาจากประสบการณ์ ความเจ็บปวด ความกล้าเอาสิ่งที่ผิดพลาดของตัวเอง
มาตีแผ่ให้น้องๆรุ่นหลังที่ไม่ทันยุค"ราชาเงินทุน"ล้ม(คล้ายๆกับตอนนี้ที่หุ้นกำลังบูมหนัก)
ได้เป็นอุธาหรณ์อย่างดีที่สุด
และซึ้งที่สุดกับความรักที่บุพการีมีต่อลูกของท่านโดยไม่ต้องใช้คำพูดใดมาบรรยาย
แสดงถึงความเมตตาของเฮียที่ไม่อยากให้รุ่นหลังๆเจอ"ทุกข์"เหมือนรุ่นก่อนๆ

ขอคารวะไว้อีกครั้งครับ

อยากให้เฮียเข้ามาแวะดูและช่วยตอบปัญหาให้น้องๆด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

:P ที่นี่..ที่นี่ วันนี้ตอนเที่ยงZIMCO
เลี้ยงอาหารเที่ยงในโรงแรม(โต๊ะจีน)

:P เย็นนี้ อีกบริษัทก็เลี้ยงอาหารค่ำ

ตอนนี้ ผอ.ห้องค้าเอาใจนักเก็งกำไรสุดชีวิต
น้ำกำลังขึ้น เขากำลังรีบตักตวง

แต่ถ้าหมดรอบ ก็คงหายหน้าหายตากันไป
ตอนนี้เศรษฐีใหม่ กำลังฮึกเหิม เพลิดกับส่วนเกินที่ได้มา
ห้ามไม่หยุด ฉุดไม่อยู่

(ว่าแต่เขา ผมเป็นอิเหนาเอง)

รอดูกันไปเรื่อยๆครับ ว่าพรรคพวกเพื่อนเรา จะอยู่ครบไหม

นักลงทุนVI เน้นการลงทุน แบบหุ้นส่วนบริษัท
นักลงทุนVS เน้นการลงทุน แบบเด็ดดอกไม้มาดมแล้วโยนทิ้ง

ผมคิดอย่างนี้ผิดหรือถูกครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

สร้างบ่อเลี้ยงปลาอย่างที่พี่ CK สอนไว้ ดีกว่าเยอะเลยครับ
FW

โพสต์ที่ 6

ไม่มีอะไรดีที่สุด.. ผมเชื่ออย่างนั้น.. คำสอนของพระพุทธองค์กล่าวไว้ว่าให้เรา "เดินทางสายกลาง" และ อย่าให้มี "อัตตา" มากนัก จะเหมาะสมที่สุดครับ..

สำหรับมือใหม่.. มีหลายเว็บที่พูดคุยเกี่ยวกับเรื่องหุ้น ไม่ว่าเราจะเป็น VI หรือ VS ก็อ่านไว้ประดับความรู้ได้ครับ.. ผมก็มือใหม่คนหนึ่ง.. วันๆ ก็อ่านหลายเว็บเหมือนกัน สำหรับงานเขียนของเฮีย 2 คอ (ผมขออนุญาตเรียกว่า "เฮีย") ต้องยอมรับว่า เฮียเขียนได้เนียนเหมือนนักเขียนมาก.. เข้าใจว่าต้องเคยเขียนบทความมาก่อน.. (ขอเดา..)

ใครไม่เคยอ่านลองแวะ "สินธร" อ่านดู แล้วจะรู้ว่าเฮีย 2คอ ไม่ธรรมดาจริงๆ นะเฮีย.. !

เชียร์กันข้ามเว็บเลยนะเนี่ย...
rock never die, dog never lie !
ล็อคหัวข้อ