ถามเรื่องหุ้นหลายตัวที่อยู่ดี ๆ กลายเป็นขาดทุน เพราะบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

ถามเรื่องหุ้นหลายตัวที่อยู่ดี ๆ กลายเป็นขาดทุน เพราะบัญชี

โพสต์ที่ 1

ผมออกตัวว่าความรู้ด้านบัญชียังไม่ค่อยแข็งแรงนะครับ แต่เห็นหลายบริษัทใน Q3 มีผลประกอบการขาดทุนเยอะมาก จากที่เคยกำไร สาเหตุหลายอย่างคือเรื่องการทำบัญชีงบเพิ่งปูดครับ ผมเลยอยากถามว่าจะดู point ต่าง ๆ เหล่านี้ในงบการเงินได้ยังไงครับ (แนะนำหนังสือให้อ่านก็ได้นะครับ) เพื่อป้องกันตัวเองล่วงหน้า

1. กรณีที่สินค้าคงคลังจะด้อยมูลค่าลงอย่างมากในอนาคต จะรู้ได้ยังไงครับ

2. กรณีที่หนี้สงสัยจะสูญมีมากขึ้นในอนาคตดูได้ยังไงครับ

3. กรณีที่สินทรัพย์จะถูกปรับปรุงอย่างมากจะดูได้ยังไงครับ

4. กรณีที่บริษัททำการขายแบบแห้ง ๆ (ส่งไปรับเงินมา แต่สุดท้ายสินค้าส่งกลับ) ดูได้ยังไงครับ

ยังมีอีกหลายกรณีเลยครับ ที่ผมอาจจะคิดไม่ออก เอาไว้จะกลับมาถามใหม่ พี่ ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยเสริมได้ครับ ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ