อยากได้ความเห็นเกี่ยวกับธุรกิจ Organizer ครับ [CMO]

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
qingwen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากได้ความเห็นเกี่ยวกับธุรกิจ Organizer ครับ [CMO]

โพสต์ที่ 1

lสวัสดีครับ ชื่อใหม่แต่มาอ่านอยู่นานมากแล้วครับ
อยากได้ความเห็นของท่านผู้รู้ทั้งหลายเกี่ยวกับ CMO และธุรกิจ Organizer
ความจริงผมซื้อไปแล้ว วันนี้แทบจะเหมาอยู่คนเดียว แปลกใจที่ทำไมราคาถูกจัง ไม่มีใครสนใจกันเลย คิดดูกำไรไตรมาสละ 0.14 มาสองไตรมาสติดแล้ว ผิดกับ FANCY ที่กำไรน้อยกว่า แต่ราคาแพงกว่าเกินสองเท่า เลยขาย FANCY และตัวอื่นไปใส่ CMO แต่ก็อดหวั่นใจไม่ได้ เลยขอคำวิจารณ์
1. ที่ราคาถูกเพราะรายได้ไม่แน่นอน ไม่เหมือนธุรกิจอื่นที่มียอดขายแน่นอนกว่าหรือเปล่า
2. ธุรกิจขึ้นกับสภาพเศรษฐกิจ ตอนนี้เศรษฐกิจยังไม่ถือว่าดี อาจแย่และเป็นผลให้ผลประกอบการไม่ดี
3. ธุรกิจมีความเสี่ยงขึ้นอยู่กับคนเป็นหลัก
4. อยู่ตลาด MAI คนไม่สนใจ

พยายามมองแง่ร้ายน่ะครับ ทั้งที่ในใจก็คิดว่ามันเป็นธุรกิจสื่อ น่าจะมี PE สูงจริงมั้ยครับ
qingwen

โพสต์ที่ 2

ไปอ่านอีกกระทู้นึง SMM ราคาหุ้นเท่ากันเลย แต่ CMO กำไรมากกว่า 5 เท่า ไหงเป็นงั้นไปได้
ฐิติ

โพสต์ที่ 3

น่าสนใจครับ ขอบคุณครับ
jaychou

โพสต์ที่ 4

คุณฐิติ ศิษย์อาจารย์มนตรี สงสัยจะเริ่มแกะจากงบการเงินตามสไตล์ :)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 5

ที่ราคาถูกเพราะรายได้ไม่แน่นอน ไม่เหมือนธุรกิจอื่นที่มียอดขายแน่นอนกว่าหรือเปล่า
เคยฟังนักวิเคราะห์พูดถึง ธุรกิจแบบนี้ (ตอนนั้น เจ้าของ cmo ก็นั่งอยู่ด้วย) ว่าหุ้นของบริษัทจะขึ้นลงหวือหวาตามข่าวว่าจะได้งานหรือไม่ได้ ถ้าจะลงทุนให้รอข่าวว่าจะไม่ได้งาน แล้วขายตอนมีข่าวตรงข้าม

แล้วแต่ style การลงทุนของแต่ละคนนะครับ แต่หุ้นก็ถูกจริงๆ
I do not sleep. I dream.
ล็อคหัวข้อ