ร่วมแสดงความเห็นว่า Analyst Consensus มีประโยชน์จริงหรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ร่วมแสดงความเห็นว่า Analyst Consensus มีประโยชน์จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 1

Analyst Consensus ในสายตาของ VI มีหรือไม่มีประโยชน์มากน้อยแค่ไหน อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
adi

โพสต์ที่ 2

มีประโยชน์น้อยครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ไม่ทราบว่าควรจะต้องปรับปรุงอะไรเพิ่มครับ เผอิญมีพี่ที่รู้จักดูแลตรงส่วนนี้อยู่อ่ะครับ
Impossible is Nothing
jaychou

โพสต์ที่ 4

คืออะไรเหรอครับ
akekarat

โพสต์ที่ 5

ผมว่าก็ดีนี่ครับ ข้อมูลก็กระชับดีแถมมีบทวิเคราะห์ให้อ่านเล่นอีก อ่านได้แต่ไม่จำเป็นต้องเชื่อนี่ครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

http://www.settrade.com/S13_FastQuote.j ... ectPage=10

แบบเนี้ยอ่ะครับใน www.settrade.com
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

พอมีหุ้นตัวไหนสนใจ ผมก็เข้าไปดูเหมือนกันครับ ยิ่งมีบทวิเคราะห์น้อย ยิ่งน่าสนใจ  :wink:

แต่บางทีผมก็เปิดอ่านเหมือนกันนะครับ แต่จะเอาแค่เนื้อหาข่าวมากกว่า
Belffet

โพสต์ที่ 8

ความจริงผมเห็นด้วยกับคุณ Saran นะ

บางครั้งอ่านงานวิเคราะห์พวกนี้โดยไม่สนใจว่าเขาจะเชียร์ให้ทำอะไรกับหุ้นตัวดังกล่าว ก็จะพบกับเนื้อหา ลักษณะการทำธุรกิจของหุ้นดังกล่าวค่อนข้างลึกดีทีเดียว

ผมจึงอยากรู้ว่า ที่บางท่านไม่สนใจการวิเคราะห์เหล่านี้ เป็นเพราะอะไร เพราะบางครั้งข้อมูลบางอย่างที่มีผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยด้วยซ้ำไป ซึ่งน่าจะเป็นผลดีพอสมควรนี่ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 9

บทวิเคราะห์ดีครับ ถ้าเรามีความเชื่อมั่นในตนเอง
neelajee

โพสต์ที่ 10

คิดว่ามีประโยชน์พอสมควร ได้มุมมองคนอื่นบ้าง
เรามองเองคนเดียวอาจมองแค่มุมบวก (เผื่อจะเห็นมุมแหลม มุมป้าน และมุมกลับบ้าง) :D  :D  :D
อ่านทั้งหมด แต่ไม่จำเป็นต้องเชื่อตามทั้งหมด
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 11

น่าจะมีประโยชน์  ผมเทียบประมาณการ ของเขา กับที่เราคิด ว่า ใกล้เคียงกันไหม... ดีกว่า ไม่มีให้เทียบ    ส่วนใหญ่หุ้นที่ผมถือ ไม่ค่อยมีบทวิเคราะห์  มีบางตัวเท่านั้นที่มีให้เทียบได้ :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Simply

โพสต์ที่ 12

จริงๆแล้วบทวิเคราะห์ต่างๆก็ควรอ่านบ้าง แต่จะเชื่อหรือไม่ก็ขึ้นกับว่าเรามีความรู้มากน้อยเท่าไหร่ และเรามีข้อมูลมากน้อยเท่าไหร่ ไม่งั้นหนังสือบางเล่มคงไม่ถึงกับแนะนำให้เอาบทวิเคราะห์กับงบการเงินมาเปิดดูคู่กันเลย  แต่เคยอ่านบทความของอาจารย์เทพ อาจารย์เทพเคยเล่าให้ฟังว่า อ่านบทวิเคราะห์ของบริษัทหนึ่ง เขียนออกมาว่าจะได้ปันผลเท่านี้ ซึ่งมากเกินกว่าที่อาจารย์เทพคำนวณได้ อาจารย์ก็ติดต่อไปถามบริษัท ก็ได้ความจริงมาว่าจำนวนหุ้นที่เอามาหารเป็นจำนวนเดิมก่อนที่จะเพิ่มหุ้นทุนเลยคำนวณออกมาได้เงินมากกว่าที่อาจารย์เทพคำนวณได้...ดังนั้นอ่านแล้วฟังหูไว้หู...ถ้าเป็นไปได้ เอาข้อมูลที่เราวิเคราะห์มาเทียบด้วย
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
ล็อคหัวข้อ