แฟนๆ TTA PSL RCL ช่วยวิเคราะห์กันสักหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
moonkiss
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แฟนๆ TTA PSL RCL ช่วยวิเคราะห์กันสักหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ร้อนแรงที่สุดกลุ่มนึงช่วงนี้ต้อง love boat ของพวกเราครับ แต่เป็นร้อนลงน่ะนะ
ผมลงเรือ TTA มาตอนค่าเรือ 32 บาท ใจจริงอยากเก็บเพิ่มมากๆกับราคาตอนนี้ แต่เห็นคนสละเรือเป็นแถวเลยชักแหยงๆ
ขอเสียงชาวเรือที่ยังเหนียวแน่น หรือโดดไปแล้วก็ได้ช่วยวิเคราะห์กันหน่อยครับว่าอนาคตจะเป็นไงและจะเอาไงกะมันดี
ช่วงนี้เหงาน่ะเจอตะคนโดดเรือครับ :oops:
jiras
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ระยะยาวยังไม่ค่อยน่าลงทุน แต่ในระยะสั้นหุ้นน่าจะมีการรีบาวน์บ้าง :)
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมประกอบการณ์ น่าจะยังสวยพอสมควรครับ

ปีหน้า ผมไม่ทราบครับ
แต่ตอนนี้เนี่ยะ ขาลงเต็มตัวแน่นอนครับผม
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
nanchan

โพสต์ที่ 4

ผมว่าเรืองของเรือ TTA PSL RCL นี่ต้องแยกให้ชัดกันว่ามันคนละกลุ่ม

TTA PSL เป็นเรือเทกอง

RCL เป็นเรือตู้

ผมมองว่าการขนส่งในอนาคตจะเป็นการขนส่งสินค้าสำเร็จรูปซะมากกว่า
จึงมองว่าเรือตู้ยังพอไปได้
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

การขนส่งเรือตู้ก็หดครับ ไม่ใช่เพราะว่าไม่มีdemand แต่เป็น over supply
ทำให้ตลาดไม่แรงเหมือนปีที่แล้ว เพราะว่าค่าระวางอยู่ในขาลงครับ

ปีหน้า จะมีการเปลี่ยนแปลง ที่มีผลกระทบต่อเรือตู้เยอะครับ
เช่นเรือใหญ่ๆ มี schedule จะออกมาเยอะ เรือเจ้าใหญ่ๆ มีการรวมตัวกันมากขึ้น
เช่น maersk & ponl , Super alliance ซึ่งจะทำให้มีผลกะทบต่อเรือ feeder ค่อนข้างแน่นอนครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

sunrise เขียน:ปีหน้า จะมีการเปลี่ยนแปลง ที่มีผลกระทบต่อเรือตู้เยอะครับ
เช่นเรือใหญ่ๆ มี schedule จะออกมาเยอะ เรือเจ้าใหญ่ๆ มีการรวมตัวกันมากขึ้น
เช่น maersk & ponl , Super alliance ซึ่งจะทำให้มีผลกะทบต่อเรือ feeder ค่อนข้างแน่นอนครับ
ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ ว่า ทำไมเรือ container ขนาดใหญ่ออกมามาก แล้วจะทำให้ feeder กระทบครับ?
ล็อคหัวข้อ