** งบ snc ออกแล้วจ้า **

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

download รายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ

http://www.efinancethai.com/news/2005/zip/T/791685.zip

กำลังจะออกไปกินข้าว พอดีเห็นเลยโพสต์ไว้ก่อนครับ
tummeng

โพสต์ที่ 2

SNC เผย Q3/48 มีกำไร 16.01 ลบ. ส่วนงวด 9 เดือนกำไร 48.6 ลบ.          

บริษัท เอส เอ็น ซี ฟอร์เมอร์ จำกัด (มหาชน) (SNC) เปิดเผยผลการดำเนินงานไตร
มาส 3/48 สิ้นสุด 30 ก.ย.48 ปรากฎว่า มีกำไรสุทธิ 16.01 ล้านลาท และมีกำไรต่อหุ้น 0.08
บาท ลดลงจากไตรมาสเดียวกันปีก่อน ที่มีกำไร 19 ล้านบาท และมีกำไรต่อหุ้น 0.13 บาท
ส่วนงวด 9 เดือน มีกำไร 99.5 ล้านบาท และมีกำไรต่อหุ้น 0.50 บาท ดีกว่างวด 9
เดือนปีก่อนที่มีกำไร 48.6 ล้านบาท และมีกำไรต่อหุ้นเท่ากับ 0.34 บาท
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

อยากรู้จัง ว่าทำไมค่ากรรมการถึงได้เยอะขนาดนั้น
jaychou

โพสต์ที่ 4

อยากรู้ว่าพวกเราจะทนข้อเสียหุ้นได้ขนาดไหน
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 5

ผลประกอบการต่ำกว่าที่คาดไว้เยอะเลย
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 6

เห็นเค้าคาดการณ์ว่าได้ประมาณนี้อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ ครับ ถ้าอ่านจากบทวิเคราะห์ดู
Unexpected

โพสต์ที่ 7

ต้นทุนเพิ่มขึ้นเยอะมากเลย น่าจะมาจากราคาทองแดงที่สูงขึ้นรึป่าวครับ?
tummeng

โพสต์ที่ 8

ผลการดำเนินงานไตรมาส 3/2548(เกิน 20%)04/11/2548 13:14

SNC : ผลการดำเนินงานไตรมาส 3/2548(เกิน 20%)
4  พฤศจิกายน 2548

เรื่อง ผลการดำเนินงานไตรมาส 3/2548 (เกิน 20%)

เรียน กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ผลการดำเนินงานของบริษัท เอส เอ็น ซี ฟอร์เมอร์ จำกัด (มหาชน) และบริษัทย่อย
สำหรับงวดสามเดือนสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2548 (ไตรมาส 3/48) ในส่วนสูงกว่าปีที่แล้วเกิน 20% มีดังนี้

รายได้ ไตรมาส 3/2548 จำนวน 225 ล้านบาท สูงกว่าไตรมาส 3/2547 คิดเป็น 33% เป็นผลมาจาก
1.รายได้จากการขายชิ้นส่วนเครื่องปรับอากาศในยานพาหนะที่เพิ่มขึ้น  70% ตามภาวะอุตสาหกรรม
 ประกอบกับสินค้าตัวใหม่ของลูกค้าที่นำออกสู่ตลาด
2.รายได้จากการขายชิ้นส่วนเครื่องปรับอากาศภายในอาคารที่เพิ่มขึ้น 36%  บริษัทฯ ผลิตสินค้าตัวใหม่
 (new product) ขายให้กับบริษัทผู้ผลิตเครื่องปรับอากาศชั้นนำ ต่อเนื่องมาตั้งแต่ต้นปี

กำไรสุทธิ ไตรมาส 3/2548 จำนวน 16 ล้านบาท ต่ำกว่าไตรมาส 3/2547 คิดเป็น 16% เป็นผลมาจาก
การรับรู้ผลขาดทุนช่วงแรกของการลงทุนในธุรกิจขึ้นรูปโลหะแผ่น และการลงทุนอื่น ๆ
เพื่อรองรับการขยายกำลังการผลิตของธุรกิจเดิม และธุรกิจใหม่ในอนาคต

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

นายสามิตต์ ผลิตกรรม
กรรมการผู้จัดการ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 888

โพสต์ที่ 9

เข้าใจว่าค่าใช้จ่ายพิเศษโรงงานใหม่
รวมอยู่ในต้นทุนครับ
อาจจะตัดเป็นค่าเสื่อมครั้งเดียวครับ

ไม่ได้รวมอยู่ในค่าใช้จ่ายขายและบริการ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

snc แย่กว่าความคาดหมายมากเลยครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 11

ยอดขายตกจาก Q2 เยอะเหมือนกัน 328ลบ -> 255 ลบ
ในขณะที่ต้นทุนก็ลดจาก 239ลบ -> 204ลบ

เอ.. ถ้ามีค่าใช้จ่ายพิเศษในการลงทุนโรงงานใหม่ใน Q3, ค่าใช้จ่ายก็น่าจะเพิ่มขึ้นซิครับ? หรือว่าเงินลงทุนพิเศษนี่เป็นสัดส่วนไม่มากเทียบกับต้นทุนสินค้าที่จ่ายน้อยลง(เพราะยอดขายลด)

:?
Jeng

โพสต์ที่ 12

กิจการขายเครื่องปรับอากาศ ขายได้ 129 ล้าน ขาดทุน 1.55 ล้านครับ

และค่ากรรมการ 18 ล้าน เมื่อเทียบกับกำไร 100 ล้าน

อืม

อืม

อืม
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 13

Unexpected เขียน:ยอดขายตกจาก Q2 เยอะเหมือนกัน 328ลบ -> 255 ลบ
ในขณะที่ต้นทุนก็ลดจาก 239ลบ -> 204ลบ

เอ.. ถ้ามีค่าใช้จ่ายพิเศษในการลงทุนโรงงานใหม่ใน Q3, ค่าใช้จ่ายก็น่าจะเพิ่มขึ้นซิครับ? หรือว่าเงินลงทุนพิเศษนี่เป็นสัดส่วนไม่มากเทียบกับต้นทุนสินค้าที่จ่ายน้อยลง(เพราะยอดขายลด)

:?
ถ้าเกิดดูเป็น % แล้วต้นทุนเพิ่มขึ้นนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะค่าใช้จ่ายโรงงานใหม่รึเปล่า แต่ไตรมาสนี้ธุรกิจแอร์ที่ไม่ใช่รถยนต์แย่มากเลยครับ  :(
It's earnings that count
Eak71

โพสต์ที่ 14

ออกมาเเล้ว ต่ำกว่าคาดจริงๆ เเต่ก็รู้สึกโล่งใจยังไงก็ไม่รู้...บอกไม่ถูก ทั้งๆที่ต่ำกว่าที่คิดไว้ :D
ฅนนอกกะลา&ตาสว่าง
Jeng

โพสต์ที่ 15

รูปภาพ
Blueblood

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:รูปภาพ
ไอ้อื่นๆนี่ไม่รู้ว่าใช่เรื่องแผ่นโลหะขึ้นรูปรึเปล่านะครับ ?
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 17

ถ้าเกิดดูเป็น % แล้วต้นทุนเพิ่มขึ้นนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะค่าใช้จ่ายโรงงานใหม่รึเปล่า แต่ไตรมาสนี้ธุรกิจแอร์ที่ไม่ใช่รถยนต์แย่มากเลยครับ  

งานวิจัยของโบรค ast ครับ

จากข้อมูลใหม่ที่ได้รับเพิ่มจากบริษัทเกี่ยวกับการขยายสายการผลิตชิ้นส่วนแอร์บ้านที่โรงงานระยอง พบว่ามีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นประมาณ 15-20 ล้านบาท ซึ่งจะถูกบันทึกครั้งเดียวในงวด 3Q48 อยู่ในรายการต้นทุนของธุรกิจชิ้นส่วนแอร์บ้านประกอบกับรายได้ของธุรกิจชิ้นส่วนแอร์บ้าน (มีสัดส่วนเกิน 50% ของรายได้รวม) ที่น่าจะลดลงราว 40% qoq ผลจากช่วงฤดูกาลเปลี่ยนรุ่น ส่งผลให้มาร์จิ้นของธุรกิจแอร์บ้านน่าจะปรับตัวลดลงค่อนข้างมาก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Blueblood

โพสต์ที่ 18

อืม คิดเป็นประมาณ เกือบๆ 0.10 บาทต่อหุ้นเลยนะครับ ... ถ้าไม่มีส่วนนี้ก็คงปกติดี :)
tummeng

โพสต์ที่ 19

บิ๊ก SNC มั่นใจทั้งปีรายได้โตตามเป้า 40-50% จากปีก่อน แจงกำไร Q3/48 หด
เหตุเป็นช่วงโลว์ ซีซั่น

สมชัย คุยปีนี้รายได้ SNC โตตามเป้า 40-50%จากปีก่อน เหตุ
ออเดอร์ลูกค้าเพียบจนถึงสิ้นปี แจง Q3/48 กำไรหดเพราะเป็นช่วงโลว์ ซีซั่น
ส่วนโรงงานระยองอยู่ระหว่างติดตั้งเครื่องจักร ปลายปีนี้เริ่มทดลองเดินเครื่อง
คาดปีหน้าระยองเพิ่มยอดขาย 400-500 ล้านบาท

นายสมชัย  ไทยสงวนวรกุล ประธานกรรมการบริหาร  บริษัท เอส เอ็น ซี
ฟอร์เมอร์ จำกัด(มหาชน) หรือ SNC เปิดเผยกับ eFinancethai.com ว่า ในไตรมาส
3/48 บริษัทมีกำไรประมาณ 16 ล้านบาทลดลงเมื่อเปรียบเทียบกับช่วงเดียวกันของปี
ก่อน เนื่องจากช่วงไตรมาส 3 เป็นช่วง low  saesion ของบริษัท แต่ยังมั่นใจทั้งปีราย
ได้ของบริษัทยังโตตามเป้าที่ตั้งไว้ประมาณ 40-50%จากปีก่อนที่มีรายได้ 834 ล้าน
บาท เนื่องจากตอนนี้มีออเดอร์ของลูกค้าทั้งในส่วนของชิ้นส่วนเครื่องปรับอากาศภาย
ในอาคาร,เครื่องปรับอากาศรถยนต์ และชิ้นส่วนคอมเพรสเซอร์เข้ามาต่อเนื่องจนถึง
สิ้นปี
สำหรับความคืบหน้าในการซื้อโรงงานที่ระยองเพื่อขยายกำลังการผลิตชิ้น
ส่วนแอร์นั้น ขณะนี้ทางบริษัทอยู่ระหว่างสั่งเครื่องจักรเพื่อติดตั้งภายในโรงงาน ซึ่ง
คาดว่าปลายปีนี้จะเริ่มทดสอบเดินเครื่องผลิตได้ โดยในปี 49 โรงงานแห่งดังกล่าวน่า
จะเพิ่มยิอดขายให้บริษัทประมาณ 400-500 ล้านบาท
อย่างไรก็ตาม ขณะนี้บริษัทยังรอผลการเจรจากับลูกค้ารายหนึ่งที่จะโอน
line การผลิตเครื่องปรับอากาศสำเร็จรูปมาให้บริษัทผลิตแทนอยู่ โดยรายละเอียดใน
ประเด็นดังกล่าวทางบริษัทขอนำเสนอข้อมูลให้นักลงทุนที่ตลาดหลักทรัพย์ในวันที่ 7
พ.ย.นี้
Jeng

โพสต์ที่ 20

โค้ด: เลือกทั้งหมด

บิ๊ก SNC มั่นใจทั้งปีรายได้โตตามเป้า 40-50% จากปีก่อน แจงกำไร Q3/48 หด 
เหตุเป็นช่วงโลว์ ซีซั่น 
แต่ยอดขายเพิ่ม

โค้ด: เลือกทั้งหมด

รายได้ ไตรมาส 3/2548 จำนวน 225 ล้านบาท สูงกว่าไตรมาส 3/2547 คิดเป็น 33% เป็นผลมาจาก 
1.รายได้จากการขายชิ้นส่วนเครื่องปรับอากาศในยานพาหนะที่เพิ่มขึ้น
Unexpected

โพสต์ที่ 21

งานนี้อาจได้เห็น winter sale :D .. ตอนนี้ 4.7 แล้วครับ
Eak71

โพสต์ที่ 22

เล่นกันเเรงนะวันนี้ ตอนนี้เหลือ 4.68 เอง 8)
Blueblood

โพสต์ที่ 23

:vm:  ช้อนหักไปหลายอันแหล่ว  :P
Eak71

โพสต์ที่ 24

งานนี้คงไม่ใช่ช้อนแล้วละครับ ผมว่าต้องเป็นเขื่อนนะงานนี้
jiras

โพสต์ที่ 25

ขอตามไปดูอีกซัก 1-2 ไตรมาส :lol:
pawiga

โพสต์ที่ 26

ก็ต้นทุน เล่น สูงขึ้น ตั้ง 50 เปอเซน นิ  รายได้โตแค่ 33 เปอ  กำไรหด น่ามาจาก วัตถุดิบ แพง น้ำมันแพง มากกว่า  น่ะ เหน หลาย บริษัทที่เปนพวก โรงงาน  เ จอกัน เต็มๆ ก็ไตรมาสนี้แหละ
Jeng

โพสต์ที่ 27

ถามคุณ pawiga ถ้าต้นทุนสูงขึ้นแล้วปรับราคาขึ้นไม่ได้ แล้วทำให้กำไรลดหรือ ถึงขั้นขาดทุนแบบนี้

สมควรที่กรรมการจะได้ค่ากรรมสูงถึง 18 % ของกำไรสุทธิละเปล่าครับ

กำไร 100 ล้านใน 9 เดือน กรรมการ ซัดไปอีก 18 ล้าน

และถามเรื่องทางแก้ของ snc ด้วยครับ ว่า พอจะมีทางปรับราคาให้สามารถรับกับต้นทุนที่สูงขึ้นได้หรือไม่
Blueblood

โพสต์ที่ 28

ประเด็นของไตรมาสนี้น่าจะเป็นเรื่องต้นทุนของโรงงานใหม่ว่าบันทึกค่าใช้จ่ายที่มีครั้งเดียวในไตรมาสนี้รึเปล่า และเป็นจำนวนเท่าไหร่แน่ เพราะถ้ายึดตามโบรก ASP ที่บอกว่าไตรมาสนี้บันทึกค่าใช้จ่าย 15-20 ล้านบาทจริง กำไรก็ไม่ได้ตกมากมายนี่ครับ ... เรื่องต้นทุนผมเห็นในอดีตที่ทองแดงขึ้นสูงๆ ก็ไม่ได้สร้างปัญหามากนะครับ กำไรยังเติบโตเรื่อยๆ

แต่เรื่องค่าตอบแทนกรรมการผมก็สงสัยเหมือนพี่เจ๋งครับ มองในแง่ไม่ดีก็คือดึงเงินบริษัทออกเป็นเงินส่วนตัวทางนึง มองในแง่ดีก็อาจเป็นระบบการให้ผลตอบแทนที่บริษัทนี้จะเน้นให้รางวัลตามผลงานเป็นหลัก ซึ่งถ้าดูตามรายได้ก็เพิ่มขึ้นนะครับ มองอย่างนี้ก็สมควรได้รางวัล (รึเปล่า) :P
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 29

ประเด็นเรื่องค่าตอบแทนกรรมการ ทีมองว่าสูงเกินไป อาจจะมีสาเหตุอย่างนี้ครับ

1. คุณสมชัยเคยให้สัมภาษณ์ว่า ลูกน้องแกอยากได้เงินเดือนเท่าไหร่ให้บอกมา แกจะให้ตามนั้น แต่มีเงื่อนใขคือต้องทำงานให้ได้ตามเป้าหมาย พูดง่ายๆก็คือ pay on performance   ดังนั้นถ้ายอดขายเพิ่มหรือกำไรเพิ่ม ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ก็จะเพิ่มขั้น สังเกตุได้จากงบกำไรขาดทุนรายไตรมาสย้อนหลังปีนี้ ค่าตอบแทนกรรมการจะผันแปรไปตามยอดขายหรือกำไรครับ

2.มีกรรมการ 2 ท่านเป็นชาวญี่ปุ่น ซึ่งเป็นหัวเรื่ยวหัวแรงในการติดต่อกับลูกค้าสัญชาติญี่ปุ่น (ส่วนใหญ่ บริษัทญี่ปุ่นจะชอบทำการค้ากับบริษัทสัญชาติเดียวกัน หรือกับชาวญี่ปุ่นด้วยกัน เพราะมีความเป็นชาตินิยมสูง) ดังนั้นค่าตอบแทนกรรมการ 2 ท่านนี้จะสูงกว่ากรรมการคนไทยมากอย่างแน่นอน

แต่ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะสาเหตุแรกมากกว่า ส่วนที่ว่าสูงเกินไปหรือเปล่าก็แล้วแต่มุมมองครับ แต่ผมเห็นด้วยกับนโยบายนี้ของคุณสมชัยครับ

ฟังแล้วใช้วิจารณญานนะครับ เพราะผมมีส่วนได้เสียกับหุ้นตัวนี้ ข้อคิดเห็นอาจจะมีความลำเอียง เพราะประเด็นนี้ผมมักหลีกเลี่ยงที่จะพูดถึงหุ้นที่ตัวผมเองถืออยู่ครับ :)

(ส่วนท่านใดจะหาประโยชน์จากนายตลาด ก็น่าสนใจครับ ค่อนข้างได้ผลดีทีเดียว โดยเฉพาะหุ้นที่ดี แต่มีข่าวร้ายชั่วคราว ในกรณีของ SNC หากตามบทวิจัยของโบรคเกอร์ ไตรมาส 3 นี้มีค่าใช้ง่ายพิเศษบันทึกครั้งเดียวประมาณ 15-20 ล้านบาท สำหรับค่าใช้จ่ายโรงงานแห่งใหม่

ดังนั้นหากไม่มีรายการนี้ กำไรปกติจะทำให้ประมาณ 30-35 ล้านบาท เพิ่มขึ้นเกือบๆ 100% จาก 19 ล้านบ. ปี 47ครับ และหากให้ไตรมาส 4 ทำกำไรได้แค่ 35 ล้านเท่ากัน ทั้งปีจะมีกำไรที่แท้จริงประมาณ 154 ล้าน กำไรต่อหุ้น 0.77 บาท ราคาตลาด 4.68 บาท ได้พีอี 6 เท่า ปันผล 0.4 บาท ได้ผลตอบแทนปันผล+เครดิตภาษี 11.3%  และที่สำคัญปีหน้า น่าจะดีกว่าปีนี้มากพอสมควรครับ)

ใครสนใจ snc ติดตามความก้าวหน้าจากผู้บริหารหรือจะซักถามได้ในวันจันทร์นี้ที่ตลาดหลักทรัพย์ครับ :o
Jeng

โพสต์ที่ 30

ค่าใช้จ่ายในการขาย และบริหารงาน 28.5 ล้าน ค่ากรรมการ 5.5 ล้าน

อืม