ได้อ่านบทความใหม่ของ ดร.นิเวศน์ ใน settrade.com คุณคิดว่า...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ได้อ่านบทความใหม่ของ ดร.นิเวศน์ ใน settrade.com คุณคิดว่า...

โพสต์ที่ 1

1. หุ้นอะไรบ้างในตลาดหลักทรัพย์ไทย ที่เป็นหุ้นวัฏจักร
2. สินค้าและบริการอะไรบ้างที่มีวัฏจักรของราคาขึ้นๆลงๆเป็นรอบๆไป
3. สรุปแล้วหุ้นวัฏจักรส่วนใหญ่ในเมืองไทย เป็น Value Stock หรือไม่ และหมดยุคของมันแล้วอย่างที่ ดร. นิเวศน์ กล่าววไว้จริงหรือ?

ร่วมแสดงความคิดเห็นกันเถอะครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ทำไมไปอ่านใน SETTRADE ล่ะครับ ไม่ช่วยอุดหนุน thaivi.com เลย :lol:

http://www.thaivi.com/content/view/319/49/
Belffet

โพสต์ที่ 3

555 นั่นสินะ เผอิญไปเจอในนั้นก่อนมั้งพี่

อย่าเพิ่งรีบถอดกระทู้ ข้อหาไม่อุดหนุน vi ละกันนะพี่นะ Pleaseeeee.....
adi

โพสต์ที่ 4

1. มีหลายตัวมากขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์ของบริษัท
2. ส่วนใหญ่จะเป็น durable products และ commodity
3. สำหรับผม ไม่จำเป็นเสมอไป ครับ ต้องดูส่วนอื่นประกอบด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 5

1. หุ้นวัฏจักรในเมืองไทยเท่าที่ผมได้เจอมาแล้วได้แก่ กลุ่มเดินเรือ ปิโตรเคมี และหุ้นหลักทรัพย์  และก็น่าจะมีอีกเรื่อยๆเป็นรอบๆแล้วแต่จะถึงรอบของใครก่อน  

ถ้าพยากรณ์ล่วงหน้าว่ารอบต่อไปจะถึงคิวใครได้ก็แจ๋วไปเลย  แต่ผมทำไม่ได้  และลินช์เองก็ให้ระวังเรื่องการเข้าซื้อเร็วเกินไป  การรอให้ถึงรอบค่อนข้างแน่นอนก่อน ก็จะปลอดภัยกว่า  บ่อยครั้งที่ราคาขึ้นมาเท่าตัวแล้วเขาถึงค่อยซื้อ

หุ้นวัฏจักรที่ลินช์เคยลงทุน เท่าที่ทราบก็มีกลุ่มผู้ผลิตรถยนต์และเหมืองแร่

2. สินค้าและบริการก็ตามข้อหนึ่งครับ

3.หุ้นวัฏจักรเป็นหุ้น Value Stock หรือไม่ คำตอบก็แล้วแต่ว่า เราให้คำจำกัดความว่า Value Stock หมายถึงอะไร

ถ้าหมายถึงหุ้นที่มีคุณค่าสูงมากเมื่อเทียบกับราคาที่เข้าซื้อ  ก็ตอบว่าใช่  ถ้าเราเข้าซื้อในช่วงต้นวัฏจักร  แต่ถ้าซื้อปลายวัฏจักรก็อาจจะไม่ใช่อย่างรุนแรงและทำให้ขาดทุนได้อย่างรุนแรง

เดี๋ยวต่อครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Belffet

โพสต์ที่ 6

ทีนีลองคิดว่า ถ้าเราคิดจะถือยาว แบบยาวมากล่ะครับ

หมายความว่าถึงแม้เราจะซื้อช่วงปลายวัฏจักร แต่หากเราถือหุ้นยาวนานพอ cycle ที่เวียนมาจะวนอีกหลายรอบด้วยแนวโน้มที่สูงขึ้นเรื่อยๆหรือไม่

นั่นหมายความว่าเราไม่คำนึงถึงการขายทำกำไร แต่เราคำนึงถึงการทวีราคาขึ้นในระยะยาวเป็นสิบๆปีของหุ้นวัฏจักร ซึ่งอาจจะกินเวลาหลายcycle ของธุรกิจดังกล่าว

ถ้าอย่างนั้นจำเป็นจริงๆหรือไม่ที่เราจะต้องตัดสินใจซื้อหุ้นในช่วงต้นของวัฏจักรทุกครั้งไป หากคิดจะถือลงทุนในระยะยาวที่กินเวลาหลายcycle อย่างที่กล่าวข้างต้นจริงๆ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 7

บางกลุ่มวัฏจักรอาจจะยาวนานเป็นสิบๆปีอ่ะครับ

ลินช์เลยบอกว่า เล่นหุ้นวัฏจักรก็เหมือนเล่นแบล็คแจ็ค  ถ้าอยู่ในเกมส์นานเกินไปกำไรที่ได้มาก็จะหายหมดและอาจขาดทุนแบบหมดเนื้อหมดตัวครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
worapong
ผู้ติดตาม: 2

หุ้นโตเร็ว และ หุ้นวัฏจักร

โพสต์ที่ 8

Belffet เขียน:ทีนีลองคิดว่า ถ้าเราคิดจะถือยาว แบบยาวมากล่ะครับ

หมายความว่าถึงแม้เราจะซื้อช่วงปลายวัฏจักร แต่หากเราถือหุ้นยาวนานพอ cycle ที่เวียนมาจะวนอีกหลายรอบด้วยแนวโน้มที่สูงขึ้นเรื่อยๆหรือไม่

นั่นหมายความว่าเราไม่คำนึงถึงการขายทำกำไร แต่เราคำนึงถึงการทวีราคาขึ้นในระยะยาวเป็นสิบๆปีของหุ้นวัฏจักร ซึ่งอาจจะกินเวลาหลายcycle ของธุรกิจดังกล่าว

ถ้าอย่างนั้นจำเป็นจริงๆหรือไม่ที่เราจะต้องตัดสินใจซื้อหุ้นในช่วงต้นของวัฏจักรทุกครั้งไป หากคิดจะถือลงทุนในระยะยาวที่กินเวลาหลายcycle อย่างที่กล่าวข้างต้นจริงๆ
ผมเองก็ใหม่สำหรับหุ้นวัฏจักรนะครับ แต่ผมมีความเห็นว่าถ้าอยากถือยาวไปหาหุ้นโตเร็วดีกว่า เพราะมูลค่ามันเพิ่มขึ้นตามกาลเวลา เมื่อคุณเจอหุ้นตีแตกตัวใหม่คุณก็ขายตัวเดิมแล้วซื้อตัวใหม่ได้เลย ถ้าคุณพนันกับหุ้นวัฏจักรผิดเวลา ไม่มีใครบอกได้ว่าเมื่อขาขึ้นคราวหน้ามาถึง หุ้นมันจะราคาสูงกว่าเดิม เพราะเราไม่รู้ว่า demand supply ในอนาคตเป็นอย่างไร spread ระหว่างราคาขายกับราคาวัตถุดิบจะเป็นอย่างไร หรือสมมุติว่าเค้าทำกำไรในรอบหน้าได้ดีเท่ารอบนี้ และมียอดขายเป็นสองเท่า ถ้าคุณมีกำไรแค่ 100% ใน 10ปี ถามว่าน่าพอใจหรือไม่ สำหรับผม ไม่พอใจแน่นอนครับ เพราะเราต้องทนดูราคาต่ำๆนานสิบปี มันหดหู่จริงๆครับ ผมเคยเห็นหลายคนที่ซื้อหุ้นวัฏจักรมา 7-8 ปี มาขายเอาตอนที่ได้กำไรนิดหน่อย ถ้าเค้าถือต่อแล้วกอดไว้สองปี กำไรมหาศาลเลยครับ :twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

Belffet เขียน:จำเป็นจริงๆหรือไม่ที่เราจะต้องตัดสินใจซื้อหุ้นในช่วงต้นของวัฏจักรทุกครั้งไป หากคิดจะถือลงทุนในระยะยาวที่กินเวลาหลายcycle อย่างที่กล่าวข้างต้นจริงๆ
รู้ไหมครับว่า ATC มีราคา IPO เท่าไร

33 บาทครับ  ถ้าซื้อตั้งแต่วันนั้น  แล้วถือ  ราคาล่วงลงไปที่ 2 - 3 บาท  จิตใจเป็นอย่างไรครับ

และถึงแม้กิจการจะดูดีขึ้น  แต่ราคาปัจจุบันก็แถวๆราคา IPO  แถมยังแถบไม่ได้เงินปันผลด้วย

คุ้มไหมครับ
Belffet

โพสต์ที่ 10

อืม

อูย

อันตราย

ขอบคุณพี่ chatchai ครับ เห็นภาพเลย
ล็อคหัวข้อ