ใครถือ tru บ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คนที่ถือ tru คิดเห็นอย่างไรครับ กับการที่ไทยกำลังจะเป็นแหล่งผลิตและวิจัยรถ ซึ่งญี่ปุ่นจะมาลงทุน มันจะทำให้ tru แย่ลงไปมั้ยครับ ขอความเห็นด้วยครับ
โค่วจง

โพสต์ที่ 2

tru มีข้อดีที่ทำธุรกิจแบบconservative ไม่มีหนี้ระยะยาวเลย ไม่มีการแจกwarrant กำไรดีพอสมควร เอากำไรลงทุนต่อและทำได้ดีพอควรครับ ปี45ที่ผ่านมาแลดูไม่สวยเพราะไปเทียบกับปี44ที่มีรายการพิเศษ(ต่อรถให้ตำรวจ2500คัน) ปีนี้ในไตรมาส2จะออกadventure masterรุ่นใหม่ซึ่งจะทำให้รายเพิ่มขึ้นมาก แต่ปี45ที่ผ่านมาทำให้รู้ความจริงอย่างนึงว่าtruพึ่งsuppierคือisuzuรายเดียวมากเกินไปในการให้รถมาทำ ส่วนที่ต่อรถจากnissan(x cizer)ขายไม่ค่อยดี ดังนั้นระยะยาวอาจมีปัญหาถ้าisuzuหันมาต่อรถmpvเอง(ford toyota mitsu.ต่อเอง)
BPT

โพสต์ที่ 3

ไม่ได้ถือนะครับ แต่ติดตามอยู่เหมือนกัน ตอนแรกก็คิดว่า TRU น่าจะแย่ถึงขนาดออกแคมเปญรับต่อเดิมรถ อย่างกับจะถอยหลังเข้าคลองกลับไปเป็นบริษัทรับโมดิฟายทั่วไปเหมือนพีเจ แต่เห็นมีข่าวล่าสุดว่า อีซุซุให้เอา DMAX มาทำเป็นรถแวนได้ ผมว่าแบบนี้แจ๋วไปเลยนะครับ ไม่รู้คนอื่นเห็นเหมือนผมหรือเปล่า แต่ตอนที่ DMAX ออกมา ผมว่ามันเจ๋งมาก เพราะภายในสวยงามอย่างกับรถเก๋ง แถมยังมีออฟชั่นเพียบ ทั้งเกียร์กระปุก เกียร์อัตโนมัน ขับเคลื่อน 2 ล้อ 4 ล้อ มีหมด ราคาก็ไม่แพง เกียร์ออโต้ 4x4ยังไม่ถึงเก้าแสนบาท แต่ไม่มีเป็น SPV เหมือนมิตซูบิชิ จี วากอน ยังสงสัยอยู่ว่าไม่สนใจหรืออย่างไร ที่แท้ก็ให้ TRU ทำนี่เอง แสดงว่าคนญี่ปุึ่่นนี่เขามี royalty กันสูงจริงๆ เลยนะครับ เป็นบริษัทฝรั่งละก็ ยึดมาทำตลาดเองแล้ว ตอนนี้ออกมาก็มาสู้กับ sportrider, mitsubishi g-wagon, และก็จะมีของค่ายฟอร์ด คือ everest ใหม่ถอดด้ามเหมือนกัน ในแง่การแข่งขันคงดุเดือดขึ้น แต่ไม่น่าจะถึงขนาดเก็บกระเป๋ากลับบ้านหรอกครับ น่าจะสู้กันสนุก เพราะ isuzu เป็นเจ้าตลาดรถกะบะอยู่แล้ว
อยากรู้ว่า DMAX ของ TRU จะสู้ everest, sportrider, และ g-wagon ได้หรือไม่ต้องไปลองดูของจริงที่งานมอเตอร์โชว์ ไบเทคสิครับ
มนตรี นิพิฐวิทยา
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

คลอดออกมาแล้วครับ ได้ข่าวว่างามมากทีเดียวคือผมตามอยู่นะครับกะว่าจะซื้อสักคัน ไม่ต้องห่วงครับเรื่องการเป็นสำนักออกแบบรถทางไทยรุ่งดำเนินการอยู่และมีศักยภาพมากพอที่จะเป็นด้วยครับ ผมได้เห็นเอารถNISSAN มาแต่งสวยมากครับ ตอนแรกนึกว่ารถอะไรพอดูใกล้เป็นNISSANครับ ออกแบบเองแต่งเองไปได้อีกไกลครับ ผมมีอยู่มากด้วยครับ
BPT

โพสต์ที่ 5

ผมไม่กล้าไปดูงานที่ไบเทค กลัวหวัดมรณะ คนเยอะแยะ ไม่รู้ใครรับเชื้อมาบ้าง ได้แต่ดูรูปจากหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ ผมว่าน่าจะขายดีนะครับ เทียบกับ everest แล้วน่าจะดีกว่า เทียบกับ จีวากอน ก็น่าจะได้เปรียบตรงที่นัั่งแถวสาม เพราะของจีวากอนเป็นที่นั่งเด็ก ผู้ใหญ่นั่งเมื่อยแย่ สปอร์ตไรเดอร์ก็เหมือนกัน แถมชอบตรงที่ TRU เองก็เอาจุดนี้มาเป็นจุดแข็ง สังเกตุจากโฆษณาเน้นเรื่อง 7 ที่นั่งมาก ติดตามขนาดนี้ ยังไม่ได้ซื้อเลยสักหุ้น แล้วก็ไม่ได้ซื้อสักคันด้วยครับ
dr.ben crazy

โพสต์ที่ 6

บ่ ต้องกลัวหรอกครับ หวัดมรณะน่ะเรื่องจิ๊บจ๊อย มรณะแล้วก็ไม่รู้เรื่องแล้วรับรองได้ เชื่อผมเถอะ(ไม่ได้โม้!)
Bigman

ผมก็ถือครับกำลังจะรับปันผล

โพสต์ที่ 7

ผมถือtru มานานแล้วไม่มีขาดทุนเลย คุ้มค่ากว่าดอกเบี้ยธนาคาร ธุรกิจเริ่มดีขึ้นแม้ปี 2545 จะกำไรน้อยลงผู้บริหารไม่เห็นแก่ตัว รับรองก่อนสิ้นปีคุณได้เห็น 10 บาทขึ้น :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ ผมถือ tru พอสมควรและรอจังหวะจะซื้อเพิ่มครับ
ล็อคหัวข้อ