Commission or Omission

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Commission or Omission

โพสต์ที่ 1

ความผิดพลาดในการลงทุนส่วนใหญ่ของเพื่อนๆ เกิดจาก Commission หรือ Omission มากกว่ากัน

ตัวผมคิดว่าจำนวนครั้งของความผิดพลาดน่าจะพอๆกัน แต่การผิดพลาดจากการ Omission ยังไม่เคยประเมินว่าเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่  (ค่าเสียโอกาสนั่นเอง) ส่วนความผิดพลาดจากการ Commission นั้น (Realised Lost) ยังไม่มากเท่าไหร่ครับ แต่จำนวนครั้งก็ไม่ได้น้อยเช่นกัน ถ้ายึดตามหลักของ Warren Buffett ที่มีโอกาสลงทุนเพียงแค่ 20 ครั้งในชีวิต โอกาสนั้นของผมคงหมดไปแล้วครับ
ล็อคหัวข้อ