SCC กับการถือยาว ย้าว ยาว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นใครๆก็บอกว่าหุ้นนี้ดี ถือลงทุนได้แน่นอน บางคนถึงขั้นบอกว่า ถือได้ตลอดชีวิต  โอ้ว อะไรจะขนาดนั้น

ใครมีเหตุผลสนับสนุนหรือคัดค้าน โปรดมาขยำรวมกันที่นี่เลยครับ ถือเป็นวิทยาทานครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 2

คุณวิกรม เกษมวุฒิ ซื้อตัวนี้ไว้ปี 2518 เป็นเงิน 10000 บาท ตอนนี้ได้รับเงินปันผลปีละ 1.5 ล้านบาท

ตลอด 30 ปีที่ผ่านมาหุ้นตัวนี้ผันผวนอย่างหนัก แต่คุณวิกรม ก็ไม่เคยตัดใจขายออกไปก่อน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 3

สุมาอี้ เขียน:ถ้าซื้อแล้วต้องหาจังหวะขายออกไปถึงจะได้กำไร แสดงว่ายังไม่ใช่โอกาสที่ดีพอที่เราควรจะซื้อ
Belffet

โพสต์ที่ 4

เรียนถามพี่สุมาอี้

พี่คิดว่า ในอนาคต SCC จะทำกำไร 1000เท่า แบบที่คุณวิกรมเคยได้รับหรือไม่ครับ เมื่อรายได้หลักเปลี่ยนจากปูนมากลายเป็นปิโตรเสียแล้วววว
สุมาอี้

โพสต์ที่ 5

ไม่ทราบเหมือนกันครับ เคยพยายามคิดว่าทำไม SCC ถึงโตได้พันเท่า ในขณะที่ BBL, DTC, BJC ซึ่งเข้าเทรดวันแรกวันเดียวกันกับ SCC ถึงโตได้ไม่ถึง 10 เท่า แต่คิดไม่ออกครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Belffet

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่สุมาอี้ครับ
ว่าแต่พี่ CK ต้องการสื่ออะไรรึปล่าวครับ อยากรู้
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ต่ำกว่า 220 แล้ว
ถ้าไม่ชอบซื้อขายบ่อย ๆ สมควรเก็บอย่างยิ่งครับ
ผมเอง ถ้าไม่มี EGAT ถ้าไม่พาตัวเองไปบนดอย ก็คงจะรับมาอยู่บ้าง  :oops:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
คัดท้าย

โพสต์ที่ 8

สุมาอี้ เขียน:ไม่ทราบเหมือนกันครับ เคยพยายามคิดว่าทำไม SCC ถึงโตได้พันเท่า ในขณะที่ BBL, DTC, BJC ซึ่งเข้าเทรดวันแรกวันเดียวกันกับ SCC ถึงโตได้ไม่ถึง 10 เท่า แต่คิดไม่ออกครับ
อดีต ไม่ได้การันตี ถึงอนาคต กระจกหลัง ก็แค่บอกว่าข้างหลังมีอะไรนะครับ ...

เช่น อเมริกา .. ดีมาตลอดหลายๆปี เศรษฐกิจโตหลายเท่านัก จีนตลอดหลาย 10 ปีไม่ได้เรื่องเลย ... แต่ตอนนี้ ทำไมคนไปลงทุนในจีน ทำไมคนจำนวนมากมองว่าจีนจะเติบโตได้มากมาย ทำไมคนมองการลงทุนในอเมริกาไม่ดีเท่า ?

ถ้าจะซื้อ ผมว่าควรมองอนาคตครับ คิดยังไงกับอนาคต SCC ครับ ... บางคนก็ว่าอนาคตทายยาก ผมก็ว่าจริงนะ ... แล้วตอนนี้ SCC ถูกแค่ไหนครับ ซื้อแล้วยังต้องหาจังหวะขายอยู่หรือเปล่านะ ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

วิธีของคุณวิกรมไม่เหมือนกับวิธีของผมครับ ผมเองไม่เคยมอง SCC เลย

คุณวิกรมบอกว่า SCC ซื้อเมื่อไรก็ซื้อได้ เพราะคุณวิกรมมั่นใจว่าถ้าเราไม่ขายซะอย่างหุ้นตัวนี้มันจะกลับมาสูงกว่าเดิมได้เสมอ จิตใจไม่ต้องว้าวุ่น เก็บกินแต่ปันผลอย่างเดียว
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 10

คัดท้าย เขียน:ถ้าจะซื้อ ผมว่าควรมองอนาคตครับ คิดยังไงกับอนาคต SCC ครับ ... บางคนก็ว่าอนาคตทายยาก ผมก็ว่าจริงนะ ... แล้วตอนนี้ SCC ถูกแค่ไหนครับ ซื้อแล้วยังต้องหาจังหวะขายอยู่หรือเปล่านะ ?
:)
Belffet

โพสต์ที่ 11

ไปโน่นแล้วครับสำหรับ scc จะถึง 214 ไหมเนี่ย(เพราะตั้งซื้อไว้ตรงนั้น)
Suysak

โพสต์ที่ 12

Scc เป็นหุ้นที่ผูกพันกับการเจริญเติบโตของประเทศไทย ครับ นี่เป็นเหตุผลที่ทำไม Scc ถึง โตพันเท่า ซึ่งเศรษฐกิจไทยก็คงโตไปเรื่อยๆ ครับ อาจจะลงบ้างขึ้นบ้าง แต่ก็คงโต แต่ถ้าให้ผมซื้อ ตอนนี้คงไม่อะครับ  8)
TURTLE

โพสต์ที่ 13

ปูนใหญ่ ในความคิดผมมีข้อเสีย และข้อได้เปรียบ ดังนี้ครับ

ข้อเสีย- ในเรื่องธุรกิจซิเมนต์ ปรับตัวช้ากว่าคู่แข่ง เนื่องจากเป็นการบริหารแบบไทยๆ ไม่เหมือนกับคู่แข่งอย่างโฮลซิม ที่มีการตลาดเชิงรุกมากกว่า พื้นที่ทางใต้ที่ปูนใหญ่เคยเป็นหนึ่งในยอดขายซีเมนต์ ยังโดนปูนกลางตีชิงมาหลายสิบ % เลย ภาคกลางก็มีหลายเจ้า TPI ก็มักชอบทำ Price War เพื่อทุ่มตลาด ภาคอีสานซึ่งเป็นของปูนกลาง ปูนใหญ่ก็ยังตีไม่แตก แถมราคาที่สูงแต่คุณภาพปูนเท่าๆกัน จึงทำให้ลูกค้าเริ่ม Shift brand มาเจ้าอื่นๆที่ราคาถูกมากขึ้น ถ้าการวิจัยใน Product แบบ One-to-One Product ยังไม่ออกมาเรื่อยๆให้ทันกับความต้องการของประชาชน อาจทำโดนตีตลาดมากขึ้นน่ะครับ (เสือพลัส ยังตามอินทรีทองเลย)

-ธุรกิจกระดาษ ปิโตร วัสดุก่อสร้าง ในแง่การเติบโต กำไรยังไม่แข็งแกร่งและแน่นอน จึงทำให้นักลงทุนต่างชาติ ไม่ได้ Overweight มากนักในช่วงปีที่ผ่านๆมา (เลยพาลทำให้ราคาหุ้นไม่เคลื่อนไหวมากเท่าใด คือไม่ขึ้นมาก เพราะกำไรมันก็โตตามเศรษฐกิจ แต่ก็ไม่ได้ตกลงไป เพราะธุรกิจมัน Diver น่ะครับ

-ปูนใหญ่ มีเงินเยอะ มี ASSET มหาศาล แต่ไม่สามารถใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดได้ อันเนื่องมาจาก CORE Business ไม่ได้อยู่ในช่วงเติบโตสูงๆอีกแล้ว

ส่วนข้อได้เปรียบ มีดังนี้ครับ

- ปูนใหญ่ มีระบบความโปร่งใสที่สูงมาก และมีทรัพยากรบุคคลชั้นเลิศ แม้จะปรับตัวช้า แต่ตรงนี้เป็นจุดแข็งมากของบริษัทที่ทำให้เกิดความเชื่อมั่นต่อนักลงทุน

- ปูนใหญ่ พยายามจะเกาะกระแสการเติบโตของเศรษฐกิจในภูมิภาค ด้วยการ Diver ธุรกิจไปหลายๆประเภท (เหมือนกับการลงทุนแบบ Passive น่ะครับ เพราะมีความเชื่อมั่นในระยะยาวว่า ไทยและภูมิภาคต้องโตไปเรื่อยๆ ดังนั้นเกาะตามไป ดีกว่าเก็ง)

- อนาคต นักลงทุนจะให้ความสนใจกับองค์ความรู้ ให้ความสนใจกับการวิจัยพัฒนาสิ่งใหม่ๆ มากพอๆกับราคาที่สมเหตุสมผล ดังนั้นปูนใหญ่จะได้เปรียบตรงนี้มาก (คงเห็นได้จากโฆษณาน่ะครับ)

ผมมีความชอบปูนใหญ่เป็นการส่วนตัว อันเนื่องมาจากทั้งบ้านก็ทำงานอยู่ที่นี่ และปูนใหญ่ก็บริหารด้วยคนไทย แต่คิดว่าถ้าจะโตในแบบที่ได้กำไรมากๆ ทุกๆปีคงยากน่ะครับ แต่โตแน่ ดังนั้นถ้าซื้อคงจะต้องเป็นแบบ LONG-TERM BUY (เลียนแบบนักวิเคราะห์  :D  )
สวัสดีครับ ผม เต่า คลืบคลาน ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆครับ
:D
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

การดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่3(F45-3)
                            บริษัท ปูนซิเมนต์ไทย จำกัด(มหาชน)

ก่อนสอบทาน
                                  สิ้นสุดวันที่  30 กันยายน      (หน่วย : พันบาท)
                                  ไตรมาสที่ 3                งวด 9 เดือน
             ปี                2548         2547          2548         2547

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ        8,415,521    11,988,491    27,133,716    27,085,749
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)  7.01         9.99          22.61        22.57

26 ต.ค. 2548 13:30:06
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Belffet

โพสต์ที่ 15

กำไรลดลงกว่า30% โดยกรรมการให้เหตุผลว่า margin ต่ำลงครับ

บางครั้งผมก็รู้สึกสับสนนะ ระหว่างการถือหุ้นอย่าง SCC เนี่ย มันจะสามารถเติบโตได้อีกมากน้อยขนาดไหน แล้วเราควรจะใส่ใจกับไอ้เจ้า Cycle ราคาของสินค้าของเขามากน้อยแค่ไหน

ถ้าเราบอกว่า การเป็น VI คือการถือหุ้นที่มีคุณค่าเหนือราคาจนกว่าพื้นฐานจะเปลี่ยนอย่างมีนัยสำคัญ ถ้าเช่นนั้น การ Cycle ของราคาปิโตรเคมีในตลาดโลก เราจะถือเป็นการเปลี่ยนแปลงของพื้นฐานทางธุรกิจหรือไม่

โดยส่วนตัว ถ้าคิดลงทุนระยะสั้นถึงกลาง Cycle น่าจะมีผลต่อการซื้อขายหุ้นของเขาพอสมควร แต่ถ้าลงทุนระยะสั้นถึงกลางนั่นหมายความว่าคุณเป็น VI พันธุ์ทางหรือเปล่า ?

ถ้ามองระยะยาว (ย้าว ยาว) Cycle ธุรกิจจะสามารถวนได้อีกหลายรอบ แล้วพี่ๆคิดกันบ้างมั๊ยว่า มันจะมีเพดานของราคาหรือเปล่า หรือว่ามันจะสูงขึ้นๆ เป็นแนวโน้มระยะยาวไปตลอดสำหรับธุรกิจของ SCC

นั่นอาจจะหมายถึงการวางแผนลงทุนในหุ้นตัวนี้ว่า เราจะถือมันนานแค่ไหน หุ้นตัวนี้อยู่คู่กับตลาดมากว่า 30 ปี และมีแนวโน้มเติบโตตลอด เราจะ expect ได้บ้างหรือไม่ว่า ว่ามันจะไม่มีทางล่มจมง่ายๆแน่ ไม่ว่าใครก็ต้องช่วยกันปลุกชีพมันขึ้นมา ไม่ว่ามันจะมีปัญหามากขนาดไหนก็ตาม

ถ้ามองไปถึง PTT ในระยะยาวสัก 50-60 ปี ที่ว่ากันว่าน้ำมันจะหมดโลก น่าเชื่อถือแค่ไหน เมื่อถึงตอนนั้น หุ้นน้ำมันจะทำยังไง

บางคนอาจบอกว่า อีกตั้ง 50-60 ปี อืม มันก็จริงนะ แต่ลองมานึกกันเล่นๆก็ไม่น่ามีปัญหานี่นา ว่าถ้าหากไม่มีน้ำมันอยู่บนโลกแล้วจริงๆ (ซึ่งก็เป็นไปได้) ไม่ว่าจะอีกนานแค่ไหนก็ตาม

ถึงตอนนั้น PTT กับ SCC ใครจะอยู่ใครจะไป
หรือจะรอดทั้งคู่

หรือจะไปทั้งคู่

(ทำไมพูดถึง SCC อยู่ดีๆ มีPTTมาเอี่ยวด้วยเนี่ย เอาเป็นว่าขอความเห็นทั้งสองตัวเลยละกันนะครับ อย่าลักไก่ปล่อยมาตัวเดียวล่ะ ฮิฮิ)
ล็อคหัวข้อ