สิ่งที่ยากที่สุดอย่างหนึ่งของการลงทุนก็คือ การอยู่เฉย ๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Dr.T
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สิ่งที่ยากที่สุดอย่างหนึ่งของการลงทุนก็คือ การอยู่เฉย ๆ

โพสต์ที่ 1

ดร.นิเวศน์ เขียน:สิ่งที่ยากที่สุดอย่างหนึ่งของการลงทุนก็คือ การอยู่เฉย ๆ
เป็นอย่างนั้นจริง ๆ ครับ
ช่วงที่ผ่านมาเดือนนึง ถือเงินเย็นมาก ๆ เกินมูลค่าหุ้นในพอร์ตซะอีก รอยิง EGAT
พอพวกทำท่าจะเลื่อน IPO ไม่มีกำหนด เลยไปสอยหุ้นมาดูเล่น ๆ กะว่าเล่นรอบแก้เซ็ง รอ EGAT เข้า
กลายเป็นว่า นอกจากไม่มีรอบให้เล่น ยังไปอยู่บนดอยหน้าตาเฉย
หุ้นที่เลือกตัวนึง ไม่มีวอแรนต์ PE 5 กว่า ๆ ถ้าปันผลครึ่งนึงของกำไรก็จะปันผล 9% ยังอุตส่าห์มีคนขายตัดราคา
อีกตัวเป็นหุ้นบนสวรรค์ เลยได้ขึ้นสวรรค์(ติดดอย)จริง ๆ
คือแบบว่า ถ้า EGAT ไม่เข้าเนี่ย ผมก็คงยังใจเย็นอยู่ได้ แต่ดันซัดไปเกือบหมดแม็ก ถ้าคัตลอสก็เอาเรื่องอยู่ และเสียดายค่าคอมมิสชั่นด้วย

ถ้า EGAT เข้าหลังผลประกอบการรายปี+ปันผลออก

รู้งี้ อดทนต่ออีกหน่อย

ฯลฯ

ไม่ได้บ่นมานาน ดูแต่คนอื่นบ่นขายหมู ติดดอย ฯลฯ :oops:  :oops:
อยู่พื้นราบดี ๆ ไม่ชอบ :twisted:  :twisted:  :twisted:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
TanTai
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เอาน่าพี่หมอ ผมก็รับมาพร้อมพี่น่ะแหล่ะ
เงินมันเย็น มือเลยซนไปหน่อยอ่ะ  :oops:

ไปซื้อหนังสือ GM มาอ่านสิครับ
บทสัมภาษณ์ ดร.นิเวศน์ ลุ่มลึกดีจริงๆเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bigshow

โพสต์ที่ 3

ชอบมากเลยคำนี้ขอเอาเป็นลายเซ็นล่ะกัน :cool:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
-=spider=-

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมก็เหมือนกับคุณ Dr.T เลยครับ ของผมเล่นทางเน็ต ตั้งใจว่าต้องมีเงินสดอยู่ในพอร์ตบ้าง ที่ไหนได้ เหลือแต่เศษเงินสด
Welcome

โพสต์ที่ 6

ดีนะครับผมมาเห็นกระทู้นี้ซะก่อนไม่อย่างงั้นก็ยิงจนหมดแม็กอีกเหมือนกัน.......
MisterK

โพสต์ที่ 7

เคล็ดวิชาขั้นสูงสุดเลยล่ะครับ   อย่ามือบอนนี่    :lol:
Hero_man

โพสต์ที่ 8

ถ้าเหตุผลของการอยากถือเงินสดคือเพื่อเตรียมตัวจองซื้อหุ้น EGAT ก็คงไม่เหมือนผมล่ะครับ ผมก็ยิงไปเกือบหมดแม็กเหมือนกัน แล้วคิดว่าถ้า . . .รู้งี้. .  .
ผมเอาเงินสดก่อนหน้านี้มาซื้อหุ้นในตลาดในวันนี้ดีกว่า (เห็น offer TR แล้วคันมือจริง ๆ แต่ตังค์ไม่พอแล้วอ่ะครับ :x )
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
greenstock

โพสต์ที่ 9

EGAT อาจมีถูกกว่าราคาจองก็ได้นะครับ  :lol:
hot

โพสต์ที่ 10

EGAT อาจมีถูกกว่าราคาจองก็ได้นะครับ  
ทำไมคิดเหมือนผมเลยแฮะ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 11

ผมว่าไม่น่าต่ำจองครับ เพราะยอดจองล้นแน่นอน คนที่จองไม่ได้จะวิ่งเข้าไปซื้อในตลาดอีกในวันแรกที่เทรด ตัวนี้ใครจองได้ขายออกวันแรกไม่มีทางขาดทุนอย่างเด็ดขาด แต่ถ้าถือยาวอาจขาดทุนหรือกำไรก็ได้ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 12

หุ้นใหญ่ขนาดนี้ เข้าตลาดแล้วหลุดจอง มีโอกาสเป็นไปได้น้อยมากครับ
แต่ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 13

สิ่งที่ยากอีกอย่างหนึ่งก็คือ
ถึงเวลา ถึงโอกาส แต่ไม่กล้าลงมือ  กลับอยู่เฉยๆ :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
โป้ง

โพสต์ที่ 14

อยู่เฉยๆ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

[quote="ต.หยวนเปียว"]สิ่งที่ยากอีกอย่างหนึ่งก็คือ
ถึงเวลา ถึงโอกาส แต่ไม่กล้าลงมือ
worapong
ผู้ติดตาม: 2

นี่เป็นเรื่องที่ผมยังทำไม่ได้ครับ

โพสต์ที่ 16

มันมีคติพจน์ 2 อย่างที่ผมพยายามทำตามอย่างเคร่งครัดคือ
1. circle of competence
2. margin of safety
อีกอันที่ผมชอบมากแต่ยังทำไม่ได้คือ waiting for the perfect pitch มันคันไม้คันมือ เหมือนมีพลังลึกลับบางอย่างคอยผลักดันให้ผมคันไม้คันมือ ผมหวังว่าผมจะทำได้ในเวลาอันใกล้ครับ เพราะถ้าผมแก้นิสัยนี้ไม่ได้ สักวันมันคงทำให้ผมหงุดหงิด ตอนเจอช้างป่าหายากที่วิ่งได้อย่างว่องไว แต่ผมไม่มีปืนอยู่ในมือครับ
:twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

เหมือนมีพลังลึกลับบางอย่างคอยผลักดันให้ผมคันไม้คันมือ
May the force be with you รึเปล่าครับ คุณโอบีวัน  :D
stockms

โพสต์ที่ 18

ทั้งหมดนี้มันอยู่ที่ความไม่มั่นใจครับ...ถ้ามั่นใจว่าอีแกตดีจริง เป็นช้างป่าเชือกงามจริง ก็ไม่จำเป็นต้องกอดหุ้นตัวอื่น...เงินซื้อหุ้นไม่เหมือนกระสุนปืนก็ตรงที่ขายหุ้นเปลี่ยนกลับเป็นเงินมาซื้อหุ้นตัวที่ดีกว่าได้...กระสุนปืนยิงไปแล้วเอากลับมายิงใหม่ไม่ได้...แต่ถ้าหมายถึงกระสุนหนังสะติกก็คงพอได้
buglife

โพสต์ที่ 19

atsu เขียน:
May the force be with you รึเปล่าครับ คุณโอบีวัน
Dr.T

โพสต์ที่ 20

คือไม่ได้ไม่มั่นใจหรอกครับ
แค่รู้สึกว่า น่าจะหารอบเล่นรอได้  :lol:  :lol: วันเข้าตลาดจะลาพักร้อน เกาะกระดานเลย 555  :twisted:  :twisted:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
harry

โพสต์ที่ 21

แสดงว่าผมแปลก เพราะทุกวันนี้กลับ ไม่ค่อยอยากเอาเงินเข้าพอร์ต ไม่คิดอยากซื้อหุ้นเพิ่ม พออ่านได้หน่อยก็ไม่ถูกใจ ยังหาหุ้นที่ถูกใจแบบจริงจังไม่ได้เลย ที่มีอยู่ก็ถือต่อ ขายได้ก็ขาย
Expecto Patronum!!!!!!
thaistock2005

โพสต์ที่ 22

ผมก็ซื้อหุ้นไม่ได้ซื้อ set
แต่ก็มีแต่ tr ร้อยเดียวเท่านั้นที่ทำหน้าที่ได้ดี
ล็อคหัวข้อ