วงเงินทรัสต์รีซีทส์และเลตเตอร์ออฟเครดิต คืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
sitti
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วงเงินทรัสต์รีซีทส์และเลตเตอร์ออฟเครดิต คืออะไรครับ

โพสต์ที่ 1

วงเงินทรัสต์รีซีทส์และเลตเตอร์ออฟเครดิต จะต้องใช้ในกรณีใดบ้างครับ  จำเป็นที่จะต้องผ่านธนาคารและเสียดอกเบี้ยหรือเปล่า
ForrestGump

โพสต์ที่ 2

ใครรู้ช่วยตอบ คุณ sitti หน่อยคร้าบบบบ

ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 3

วงเงิน letter of credit เป็นสินเชื่อเพื่อการนำเข้าสินค้าจากต่างประเทศ โดยธนาคารจะให้วงเงินแก่ผู้นำเข้า อาจจะเป็นวงเงินถาวร ชั่วคราวก็ได้ครับ ถ้าเป็น l/c at sight เมื่อสินค้ามาถึงธนาคารจะเรียกเก็บเงินจากผู้นำเข้าก่อน หากยังไม่มีเงินก็สามารถทำ trust receipt( t/r) ได้ครับ เพื่อรับของไปก่อนชำระค่าสินค้า

ปกติการสั่งซื้อสินค้าจากต่างประเทศ เมื่อสินค้ามาถึงปลายทางแล้ว สิทธ์ในสินค้าจะตกเป็นของธนาคารครับ(ตามเงื่อนใข l/c) ธนาคารจะโอนสิทธิให้ลูกค้าก็ต่อเมื่อชำระค่าสินค้าแล้ว ในกรณีที่ผู้นำเข้ายังไม่ต้องการชำระค่าสินค้า ก็ต้องขอสินเชื่อ T/R จากธนาคาร เพื่อสามารถรับสินค้าไปก่อนครับ

การเปิด lc เราจะเสียค่าธรรมเนียมการเปิด ส่วนดอกเบี้ยผมไม่แน่ใจว่าต้องเสียหรือเปล่า แต่วงเงิน tr น่าจะต้องเสียดอกเบี้ยแน่นอนครับ เหมือนเรากู้เงินธรรมดา แต่ธนาคารยังมีสิทธิ์ในสินค้าเป็นประกัน :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
sitti

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากครับ เห็นภาพชัดเจนขึ้นมาเลย :bow:   การทำบุญด้วยความรู้ของพี่ ก็ขอให้ผลบุญส่งให้พี่มีความสุขในชีวิตครับ :pray:
sitti

โพสต์ที่ 5

ForrestGump เขียน:ใครรู้ช่วยตอบ คุณ sitti หน่อยคร้าบบบบ

ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน
ขอบคุณครับที่ช่วยขอร้อง ขอชมว่ารูปใหม่คุณกั๊มพ์เท่ห์มาก เอแต่รูปอะไรครับเนี๊ย  "รูปทุบหุ้นไม่แตกหรือเปล่า" :lovl:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

L/C ไม่ต้องเสียดอกเบี้ยครับ  เสียแต่ค่าธรรมเนียม  เนื่องจากธนาคารเองก็ยังไม่ได้เสียเงินชำระค่าสินค้า
ChoNgMinG

โพสต์ที่ 7

พวกพี่น้องกันอย่างP/C,SG,DP,DAก็น่ารู้ไว้นะครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ไหนๆ ก็เกริ่นขึ้นมาแล้วรบกวนพี่ Chongming ช่วยอธิบายต่อหน่อยนะครับ  :wink:
Impossible is Nothing
sitti

โพสต์ที่ 9

นั่นสิครับ ขอรบกวนพี่ Chongming อธิบายอีกคนครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 10

ChoNgMinG เขียน:พวกพี่น้องกันอย่างP/C,SG,DP,DAก็น่ารู้ไว้นะครับ
Packing Credit เป็นสินเชื่อสำหรับผู้ส่งออกครับ เพื่อใช้เป็นเงินทุนหมุนเวียนจัดหาสินค้าหรือวัตถุดิบสำหรับการส่งออก  P/C เป็นสินเชื่อของธนาคารเพื่อการส่งออก-นำเข้า (Exim-bank) ที่ให้ความช่วยเหลือผู้ส่งออก ผ่านธนาคารพานิชย์ต่างๆ โดยให้ธนาคารเหล่านี้กู้ในอัตราดอกเบี้ยต่ำ  มีหลายประเภท โดยมีเอกสารต่างๆเป็นหลักประกันสินเชื่อ เช่น l/c ตั่วรับเงิน ใบสั่งซื้อ หรือสินค้าบางส่วน

Shipping Garantee ปกติผู้นำเข้าจะนำเอกสารต้นฉบับไปให้บริษัทเรือ เพื่อให้ปล่อยสินค้า แต่ในกรณีที่เอกสารต้นฉบับยังมาไม่ถึง แต่มีสำเนา ก็สามารถรับของได้ โดยยื่นเอกสาร shipping garantee

เป็นเอกสารที่กรอกร่วมกับ letter of undertaking ของธนาคาร ธนาคารจะรับรองร่วมกับผู้นำเข้าในหนังสือ SG ผู้นำเข้านำเอกสารนี้ไปออกของ หลังจากได้รับเอกสารต้นฉบับแล้ว นำไปแลกหนังสือ SG คืนให้ธนาคารอีกครั้ง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 11

D/P document against payment คือการที่ผู้ส่งออกส่งเอกสารไปเรียกเก็บเงินกับผู้นำเข้า ผ่านธนาคารของผู้ส่งออกไปยังธนาคารตัวแทนในประเทศของผู้นำเข้า เพื่อเรียกเก็บเงินก่อนส่งมอบเอกสาร มีวิธีการเรียกเก็บ 2 แบบ

d/p at sight ผู้นำเข้าต้องชำระเงินก่อน จะรับเอกสาร
d/p term ผู้นำเข้าจะต้องชำระเงินภายในเวลาที่กำหนด เช่น 30 วัน จึงจะรับเอกสารไปออกของได้

D/A ducument against acceptance ผู้ส่งออกส่งเอกสารไปให้ผู้นำเข้า ผ่านธนาคารของผู้ส่งออกไปยังธนาคารตัวแทนในประเทศผู้นำเข้า เพื่อแจ้งให้ผู้นำเข้านำไปออกของก่อนการชำระเงิน โดย d/a ต้องมีเทอมการชำระเงินด้วยเสมอเช่น 30 วัน 60 วัน

ท่านใดที่สนใจการส่งออก-นำเข้า ทุกแง่มุม ขอแนะนำหนังสือคู่มือธุรกิจนำเข้า-ส่งออก ของคุณ ประสาธน์ เกียรติไพบูลย์กิจ isbn:974-90012-2-2
ตามร้านหนังสือชั้นนำ :D
ChoNgMinG

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณคุณลูกอิสานแทนด้วยครับ ไอ้ผมมันขี้เกียจ  :oops:

woody อย่าเรียกพี่ว่าพี่เลย อายุเราไล่ๆกันนา 555  :P
sitti

โพสต์ที่ 13

ขอขอบคุณพี่ลูกอิสาน  พี่chatchai พี่ ChoNGMing และพี่ woody ที่มาช่วยให้ความรู้ครับ  :bow:  :cool:
ล็อคหัวข้อ