มือใหม่ กังวลเรื่อง Tender Offer

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ กังวลเรื่อง Tender Offer

โพสต์ที่ 1

คุณ genie ครับ ถ้าเห็นว่ากระทู้ไม่เหมาะสม จะลบหรือแก้ได้เลยนะครับ

ไปอ่านเจอกระทู้ในห้อง Value Bull ของกระทิงเขียวครับ
อ่านแล้วก็เลยรู้สึกว่า ตอนเลือกหุ้น เราไม่ได้เอาโอกาสที่จะโดน Tender Offer มาคิดด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าพี่ ๆ ทุกท่านได้คิดไว้แล้ว

ผมอ่านเจอในหนังสือ 16 เซียนหุ้นที่คุณมือใหม่หัดขวิดเคยเอามาเล่าให้ฟัง เจอการลงทุนของฝรั่งท่านหนึ่ง ว่า เขาจะดู ROE เกิน 15% และดู P/E ต่ำกว่า 7 ถือว่าเข้ารอบแรก แล้วก็ดู ROE ย้อนหลัง 5 ปีว่าสม่ำเสมอ

ทีนี้ ตัวผมเลยมอง P/BV ว่าเกิน 1 บ้าง เป็น 2 กว่า ๆ คงจะไม่เป็นอะไร คิดว่าถือยาว ๆ เดี๋ยวราคา BV จากกำไรและการชำระหนี้คงจะแซงราคาซื้อได้ เลยได้เลือกหุ้นเข้าข่ายไว้หลายตัว ( แต่ลองซื้อไปตัวเดียว น้อยมาก ) ลองหาข้อมูลย้อนหลังไป ตัวนี้เคยขึ้นถึง P/BV ที่ 6 เท่า เลยคิดว่า P/BV ที่สองกว่า ๆ ไม่แปลก

พออ่านเรื่อง Tender Offer ที่เว็ป Value Bull ก็เลยชักรู้สึกว่าตัวเองคิดผิด

ลิงค์ครับ ลองช่วยกันเข้าไปอ่านดู

http://www.bbznet.com/scripts/view.php? ... id=140&c=1

ไม่ทราบว่าพี่ ๆ ทุกท่าน ( + เพื่อน ๆ น้อง ๆ ) มีวิธีหลีกเลี่ยงหุ้นที่มีทีท่าว่าจะมีการทำ Tender Offer กันอย่างไรบ้างครับ หรือมีวิธีที่จะรู้ตัวก่อนแต่เนิ่น ๆ หรือไม่ครับ เพราะบางทีเราซื้อแพง เพราะเห็นว่าเติบโตเร็ว และปันผลสม่ำเสมอ แต่ถ้าโดน Tender Offer โดยไม่ทันตั้งตัว ก็คงจะเสียใจ เพราะตั้งใจทยอยสะสมไปเรื่อย ๆ

นอกจากนี้ เราไม่มีทางจะรู้เลยว่า หุ้นตัวไหน มีความพยายามทำ Tender Offer มาก่อนหน้านี้แล้วบ้าง ถ้าดูจากหนังสือรายชื่อบริษัทจดทะเบียนปีเก่า ๆ ในห้องสมุด ก็ไม่มีเขียนส่วนนี้ไว้ เราก็ไม่มีทางรู้ว่าผู้บริหารเคยพยายามทำ Tender Offer มาแล้ว

ถ้ามีการทำ Black List บริษัท ที่พยายามทำ Tender Offer ไว้ก็จะดีครับ
และถ้ามีการทำ รายชื่อ บริษัทที่น่าสงสัยว่าจะทำ Tender Offer ในอนาคตไว้ ก็จะเป็นประโยชน์กับผู้ลงทุนระยะยาวครับ

หรือถ้าเห็นว่าพอมีหลักการคร่าว ๆ ในการระวังตัวไหมครับ นอกจากการซื้อหุ้นที่ P/BV ต่ำกว่า 1 แล้ว จะได้ใช้ระวังตัวในการซื้อหุ้นให้มากขึ้นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อนุสรณ์
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 162

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้ว่าการซื้อหุ้น p/bv ต่ำกว่า 1 จะช่วยได้รึเปล่า
อยากฟังความเห็นของท่านอื่นๆมากครับ
โดยเฉพาะพี่นักดูดาว
เกี่ยวกับการประกาศ tender หุ้น safe ของนารายประกันภัยที่ราคา
21.50 บาท ต่ำกว่า bv เกือบครึ่งแน่ะ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

หุ้นที่มีทีท่าจะถูก(ยอมให้) Take over หรือ Tender นี่ดูง่ายๆครับ คือเงินสดในมือมากๆติดต่อกันหลายๆปี ไม่ลงทุนเพิ่ม จ่ายปันผลหนักๆ ไม่เชื่อกลับไปดู UGPได้เลย
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

Mon money เขียน:หุ้นที่มีทีท่าจะถูก(ยอมให้) Take over หรือ Tender นี่ดูง่ายๆครับ คือเงินสดในมือมากๆติดต่อกันหลายๆปี ไม่ลงทุนเพิ่ม จ่ายปันผลหนักๆ ไม่เชื่อกลับไปดู UGPได้เลย
:P จริงของ คุณMon money
ขอเสริมนิดหนึ่งครับ หุ้นส่วนใหญ่อยู่ในมือคณะผู้บริหาร
ถึงจะทำเทนเดอร์ง่ายๆ ถ้ากระจายๆรวบรวมยากครับ

อย่างคุณอนุสรณ์ว่า PPPC ดูโครงสร้างผู้ถือหุ้นซิครับ
ว่ามีโอกาสแค่ไหน ส่วนผมเห็นแต่ตอนแขกแย่งกันไป1รอบไม่สำเร็จ
3-5ปีก่อน
จะเทนเดอร์อีกรอบก็ไม่น่าจะสำเร็จ
กิจการนี้ แขกชำนาญนายช่างใหญ่ก็แขกล้วนๆ
เดินกันเกลื่อนขอนแก่น พวกกั๊กวิชา พวกนี้ถ้าแกล้งเครื่องเสีย
1 ชั่วโมง จะสูญเสียรายได้4ล้านกว่าบาท
อันนี้ข้อมูลของผม
ได้มาจากหัวหน้าหน่วยงานแผนกจัดซื้อ
ซึ่งได้คุยกันครับ

.

.
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 5

ผมว่า P/BV ต่ำๆไม่ใช่ว่าจะเป็นเป้าเสมอไปครับ เพราะ BV ที่ลงบัญชีมักไม่สอดคล้องกับมูลค่าปัจจุบัน ก่อนการ Take over มักจะมีการทำ due diligence ก่อนเพื่อทราบมูลค่าที่แท้จริงครับ

บริษัทที่น่าจะตกเป็นเป้า ผมว่าน่าจะเป็นบริษัทที่มีลักษณะนี่นะครับ

1. หุ้นส่วนใหญ่ตกอยู่ในมือผู้ถือหุ้นรายใหญ่ มีรายย่อยถือหุ้นในสัดส่วนที่น้อย
2. บริษัทมีเงินสดสุทธิมากพอสมควร เมื่อเทียบกับราคาหุ้น
3. บริษัทมีผลการดำเนินงานที่ดี สามารถทำ Free Cash Flow ได้มากเมื่อเทียบกับราคาหุ้น
4. อาจจะมีสินทรัพย์ที่มีมูลค่ามาก แต่ไม่ก่อให้เกิดรายได้กับบริษัท

ที่ผมคิดว่าเป็นลักษณะนี่ก็เพราะว่า

1. ถ้าผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องการออกจากตลาด ก็จะใช้เงินในการ Tender ไม่เยอะมาก เนื่องจากอยู่ในมือรายย่อยน้อย และเมื่อ Take สำเร็จมาสารถนำเงินสดสุทธิในบริษัทมาใช้คืนจากเงินลงทุนได้มาก ทำให้รายใหญ่ใช้เงินน้อยมากหรืออาจไม่ต้องใช้เงินเลยก็ได้
2. ถ้าเป็นรายใหม่ เมื่อ Take Over สำเร็จก็สามารถนำสินทรัพย์ที่มีมูลค่า แต่ไม่ก่อให้เกิดรายได้นั้น ขายออกเพื่อช่วยลดต้นทุนในการ Take Over
purin

โพสต์ที่ 6

แล้วมีใครพอจะทราบเรื่องการ takeover ram บ้างหรือเปล่า ในเดือนกุมภาเค้าใน กตล ขึ้นเครื่องหมาย ็H เนื่องจากไดรับการติดต่อขอซื้อ แล้วเรื่องก็เงียบไปเลย
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

คุณโยโย ผมขอตอบแทนคุณนักดูดาวครับ
เพราะประกันคุ้มภัย
ผมกับคุณนักดูดาวตามซื้อมาพร้อมกันตั้งแต่มัน 12 บาทกว่า
ตัวที่โดนนารายณ์ฯทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์คือคุ้มเกล้าประกันภัยครับ
เขาให้สูงกว่าบุ๊คแวลู่แน่นอน
สำหรับราคาการทำเทนเดอร์เพื่อออกจากตลาด
อยากให้ไปอ่านจากข้อบังคับของ กลต.ดูครับ

www.sec.co.th/secrgen/notice/com/com2545/com5345.doc

หมวด 6
การทำคำเสนอซื้อเพื่อเพิกถอนหลักทรัพย์

ข้อ 58 ราคาเสนอซื้อหุ้นตามคำเสนอซื้อในหมวดนี้ ต้องไม่ต่ำกว่าราคาสูงสุดของราคาที่คำนวณตามหลักเกณฑ์ ดังต่อไปนี้..........
(3) มูลค่าสินทรัพย์สุทธิของกิจการ โดยคำนวณจากมูลค่าทางบัญชีที่ปรับปรุง
ให้สะท้อนราคาตลาดล่าสุดของสินทรัพย์และหนี้สินของกิจการนั้นแล้ว และ
yoyo

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับคุณคลายเครียด
สรุปแล้วผมงงชื่อเองครับ ตามันลายๆ ในหนังสือพิมพ์ตัวอักษรมันเล็กๆ
แล้ว KKI กับ safe ราคาใกล้ๆกันอีกผมเลยมึน
ตอนนี้เคลียแล้วครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณเฮียคลายเครียดที่แวะมาตอบแทนครับ

ตอนนี้ต้นทุนผมพุ่งมากว่า 15 บาทแล้ว เพราะซื้อทีละเล็กละน้อยด้วยเงินเดือนจริงๆ แถมหุ้นแต่ละตัวก็กระจายเท่าๆกันหมด เห็นส่วนเกินทุนของเฮียเฉพาะประกันคุ้มภัยตัวเดียวใหญ่กว่าพอร์ตจิ๋วของผมเสียอีก

ผมเคยให้ความเห็นไว้ในร้อยคนร้อยหุ้นว่า ขอให้มีผู้บริหารเป็นนักลงทุนแบบบัฟเฟต ประกันคุ้มภัยจะเป็นแหล่งเงินเหมือน Geico ในมุมมองของผม ประกันคุ้มภัย น่าจะออกไปได้โดยเร็ว เพราะปัจจุบัน พอร์ตการลงทุนประมาณ 2 พันล้าน แต่มูลค่าตลาด ไม่ถึงพันล้าน เอาเงินลงทุนมาซื้อหุ้นคืนก็หมดตลาดแล้วครับ
yoyo

โพสต์ที่ 10

เพิ่งไปคุยกับผู้บริหารของเมืองไทยประกันชีวิตมาครับ
ถามเค้าเกี่ยวกับเรื่องการรวมกิจการ
เค้าว่าตั้งแต่ปลายปีนี้ไปคงทยอยออกมาให้เห็นเรื่อยๆ
เพราะจะเป็นผลดีต่อบริษัทประกันเล็ก รัฐบาลสนับสนุนด้วยครับ
genie

โพสต์ที่ 11

อย่างี้CHARANท่าทางก็มีสิทธิโดนหางเลขนะ แค่เงินสดลบหนี้ทั้งหมด ก็ 30 กว่าบาทแล้ว แถมภ้าหักส่วนตั้งสำรองก็ร่วมๆ 100กว่าบาท หนี้70%เป็นเงินตั้งสำรอง อย่างงี้มีสิทธิ์ไหมเนี่ย
yoyo

โพสต์ที่ 12

ใช้คำว่าหางเลขดูหวาดเสียวไปหน่อยนะครับพี่ genie
แต่ถ้ามันขั้นต่ำต้องมากกว่า book จริงๆแล้วมี tender จริงๆก็มีเฮนะงานนี้
genie

โพสต์ที่ 13

น่านสิแช่งๆอยู๋ เฮ้ยไม่ใช่ ลุ้นๆอยู่ต่างหาก
Meeja

โพสต์ที่ 14

เดี๋ยวก็ไม่ได้ปันผลหรอก รีบๆ แช่ง เอ้ย ลุ้น กันทุกคนอย่างเนี้ย...
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ ที่ช่วยกันตอบ

เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูล CHARAN ดูครับคุณ genie

สรุปว่าช่วงนี้ให้ระวังบริษัทประกันขนาดเล็กใช่ไหมครับคุณ yoyo

ขอบคุณพี่คลายเคลียดกับพี่นักดูดาวครับ ที่ช่วยตอบให้หายข้องใจ

ขอบคุณ พี่ Mon Money กับพี่ปรัชญา ครับ ผมจะระวังบริษัทที่เงินสดเยอะ ๆ
และอยู่กระจุกในมือคน คนเดียว

ขอบคุณ คุณ chatchai ที่ให้มาเป็นข้อ ๆ เลยครับ

ขอบคุณ คุณ yoyo ที่เข้ามาดูบ่อย ๆ

คุณ purin ไว้ผมจะลองติดตาม ram ด้วยครับ

คุณ Meeja ผมช่วยลุ้นด้วยคน

ซาบซึ้งใจมากครับ

from อนุสรณ์ ( ansswd )
ล็อคหัวข้อ