เมื่อตลาดหุ้นกับภาวะเศรษฐกิจเดินกันไปคนละทาง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เมื่อตลาดหุ้นกับภาวะเศรษฐกิจเดินกันไปคนละทาง

โพสต์ที่ 1

ครั้งหนึ่งผมได้ยินว่าตลาดหุ้นเป็นตัวชี้นำภาวะเศรษฐกิจ บอกถึงความเชื่อมั่นของคนที่มีต่อเศรษฐกิจในอนาคตได้

แต่เดี๋ยวนี้คงไม่ได้เป็นเช่นนั้นต่อไปแล้ว เนื่องจากตลาดถูกชักนำโดยหุ้นกลุ่มพลังงานเป็นหลัก

ใครจะเชื่อว่าเดี๋ยวนี้ตลาดหุ้นไทยจะขึ้นต่อเมื่อราคาน้ำมันแพง แต่กลับตกลงเมื่อราคาน้ำมันต่ำลง ทั้งๆ ที่เราเป็นประเทศที่มีการนำเข้าและบริโภคน้ำมันในอัตราที่สูงมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

น้องFEไม่ได้คุยเสียนานเลยนะ

หุ้นที่อยู่ในตลาดที่เป็นตัวแทนในการเอามาคำนวนGDPนั้นไม่มากเลยนะ ดังนั้นหุ้นก็ขึ้นก็ลงไปตามเรื่อง ส่วนเศรษฐกิจก็เป็นไปตามเรื่องของมัน

และนี่ไง เราจึงไม่ค่อยได้สนใจตลาด และสภาพเศรษฐกิจ เพราะมันมีส่วนเกี่ยวพันกันบ้างแต่ไม่มากหรอก
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

สวัสดีครับ พี่ Mon ผมก็ยังแอบอ่านอยู่ตลอดแหละครับ แต่ช่วงนี้มุขตัน เลยไม่รู้ว่าจะโพสต์อะไรดี เลยไม่ค่อยได้โพสต์ครับ

พี่และครอบครัวสบายดีนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

สบายกันหมดเลยครับ ยกเว้นผม เพราะเอารถไปซ่อมตัวถัง คือว่าเมียผมแกหมั่นไส้รถข้างๆเลยขับยั่วๆให้ชนท้ายซะงั้น

อาทิตย์นี้ผมเลยต้องปั่นจักรยานลูกเดียว ลำบากจริงๆ จะไปไหนก็ไม่ได้

และที่สำคัญคุณเธอมีสัมมนาต่างจังหวัดอาทิตยืนี้ แต่ผมก็หนีเที่ยวไม่ได้ เพราะไม่มีรถ และแถมต้องเลี้ยงลูกอีก เฮ้อ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 5

ในอดีตก็มีการบ่นกันว่า  ตลาดไทย  มุลค่าตลาดขึ้นอยู่กับหมวดธนาคารเป็นส่วนใหญ่

อย่าไปยึดติดดัชนีเลยครับ
thaistock2005
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ผมว่าต่อไปดอกเบี้ยขาขึ้น
ธนาคารน่าจะได้ประโยชน์

ดีไม่ดี ธนาคารนั่นแหละ
ต่อไปจะชี้นำตลาด
thaistock2005
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

แต่เมื่อดูราคาแล้วสำหรับผมธนาคารแพงไป
แต่หากย้อนไปในอดีตตอนตลาด 1200 จุด
ktb ราคาเป็นร้อย
ผมเลยไม่รู้จะเรียกว่ายังไงดี

แต่สุดท้ายก็หล่นตุบ

ส่วนตัวผมธนาคารเป็นหุ้นที่มีราคาบวกค่าความนิยม
หาตัวไม่มีราคาบวกดีกว่า
ล็อคหัวข้อ