การวัดผลตอบแทนการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พวกพี่ทั้งหลายวัดผลตอบแทนการลงทุนอย่างไรครับ เอาแต่ capital gain หรือเอาปันผลมารวมด้วย และวัดปีละกี่ครั้งครับ ที่ผ่านมาผมไม่เคยวัด เลยคิดว่าน่าจะบันทึกให้เป็นระบบไว้ให้คะแนนและปรับปรุงตัวเองด้วย
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 2

ลอง search กระทู้เก่าๆดูซิครับ มีสูตรคำนวณ
แต่หลักการก็คือ กำไร-ขาดทุน หาร เงินลงทุนถัวเฉลี่ย

กำไรก็คือกำไร จะมาจากส่วนไหนก็ไม่สำคัญครับเป็นเงินจริงๆทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น cap gain ปันผลหรือเครดิตภาษี

วัดปีละครั้งก็น่าจะพอครับ ไม่สั้นหรือนานเกินไป
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ