ปตท ตอนนี้น่าสนใจซื้อเพิ่มหรือไม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปตท ตอนนี้น่าสนใจซื้อเพิ่มหรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมมี ปตท ต้นทุน 166 บาท อยู่ คิดว่าน่าสนใจซื้อเพิ่มหรือไม่ครับเพราะถ้าดูจาก EPS ปีนี้น่าจะประมาณ29-30 บาทต่อหุ้น และด้วยระดับราคาน้ำมันที่สูงและ แนวโน้มการใช่ Gas ที่เพิ่มมากขึ้น ผมคิดว่าอัตตราการเติบโตของกำไรน่าได้มากกว่า 10 % ถ้าเราคิด PE ที่ 9-10 เท่าน่าจะได้ราคาประมาณ 270-300 บาทครับ
JoJotaro

โพสต์ที่ 2

ระวังด้วยนะครับเพราะตอนต้นปี
ปตท ได้กำไรจากการปรับโครงสร้างหนี้ประมาณ 7-9 บาทต่อหุ้น (จำไม่ได้ครับ)
to be the best professional golfer.
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

กำไรจากปรับโครงสร้างหนี้ RRC 2.76 บาทต่อหุ้น Normalize EPS Q1/05 = 6.53 (9.29-2.76) EPS สี่ไตรมาสล่าสุด =  26.07

ถ้าให้ PE ที่เหมาะสม = 9 ราคาที่เหมาะสมน่าจะประมาณ 234 (ยังไม่ได้คิดผลประกอบการที่น่าจะดีขึ้นจากโรงแยกก๊าซที่ 5 และท่อส่งก๊าซเส้นที่ 3, 50% ของกำไร PTT มาจากก๊าซธรรมชาติ)
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณ momo29 เป็นอย่างมากครับ
ล็อคหัวข้อ