ท่าน Zolo เอ้ย LOSO พอจะเล่าประสบการณ์ตอนที่ PSL ขึ้นจาก 18

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ท่าน Zolo เอ้ย LOSO พอจะเล่าประสบการณ์ตอนที่ PSL ขึ้นจาก 18

โพสต์ที่ 1

ขออภัยอีกทีครับ ถ้ากระทู้นี้เป็นการรบกวนท่าน LOSO
ผมไม่ถามแนวคิดในการลงทุน
แต่ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากให้เล่าสู่กันฟังเกี่ยวกับประสบการณ์ที่ท่านได้ตอนลงทุนในหุ้น PSL ตอนนั้นราคา 18 บาท ก่อนแตกพาร์ เทียบราคาปัจจุบัน ประมาณ 400 บาท
ยังไม่รวมปันผลอีกเพียบ
ว่ามีความสุข ความเศร้า ความสมหวัง ความผิดหวัง ความตื่นเต้น และความสำเร็จอย่างไรบ้าง

สำหรับ PSL ตอนนั้น ที่พี่ Invisible Hand มาวิเคราะห์ให้ฟัง ผมได้แต่นั่งมอง ไม่กล้าเข้า
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ให้คุณ Invisible Hand มาเล่าให้ฟังก็คงดีไม่น้อยนะครับ

โพสต์ที่ 2

พวกเราช่วยกันอ้อนวอนเค้าหน่อยเถอะครับ เพราะตอนนี้มีหุ้นอีกตัว ที่จะคล้ายๆกับ PSL , ATC ในอดีต เผื่อว่านอกจากได้ความรู้แล้ว จะได้ตังค์กลับบ้านด้วยครับ  :twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
Accidental Hero

โพสต์ที่ 3

ผมไม่อ้อนวอนท่าน LOSO แล้ว
ขออ้อนวอนท่าน worapong ดีกว่า
:bow: :bow: :bow:
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
worapong

ผมก็อยากเล่านะ

โพสต์ที่ 4

เพียงแต่ว่าผมเองมือใหม่ ไม่ทันได้กอด ATC กะ PSL เลยไม่รู้จะเล่ายังงัย แต่คุณ Invisible Hand เล่าให้ฟังได้แน่นอนครับ :twisted:  :twisted:  :twisted:
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

[/quote]ผมไม่อ้อนวอนท่าน LOSO แล้ว
ขออ้อนวอนท่าน worapong ดีกว่า

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:
เพราะตอนนี้มีหุ้นอีกตัว ที่จะคล้ายๆกับ PSL , ATC ในอดีต

LOSO

โพสต์ที่ 6

ขออภัยด้วยครับ ที่ให้รอนาน ตอบช้าไปหน่อย .................

ถ้ามีเวลา    อีกกระทู้จะไปแจมด้วยครับ ............

ถ้าถามถึงความรู้สึกในการลงทุน PSL ................

แน่นอนครับ มั่นใจมากช่วงเริ่มลงทุนไม้แรกๆ ...............

ว่าหุ้นตัวนี้จะเป็นหุ้นอีกตัวที่ทํากําไรให้ดีถึงดีมาก ..............

แต่ไม่คิดว่าจะถล่มทลายขนาดนี้นะครับ ............
LOSO

โพสต์ที่ 7

แต่หลังจากmonitorตัวเลขต่างๆมาระยะหนึ่ง(จริงๆก่อนลงทุนก็monitorมาเรื่อยๆ)  ................

ความมั่นใจมากขึ้นจึงลงทุน PSL เต็มที่ ................
LOSO

โพสต์ที่ 8

ถ้าถามความรู้สึกหลังจากนั้น .................

ก็ธรรมดาครับ ดีใจที่เห็นหุ้นที่เราลงทุน ..................

ไปในทางที่มันควรจะไป .............
LOSO

โพสต์ที่ 9

แต่ผมคิดว่าคําถามที่น่าสนใจกว่า   น่าจะเป็น .......................

" คิดยังไง ในตอนนั้นถึงได้ลงทุน PSLและเพิ่มนําหนักการลงทุนมากขึ้นในเวลาต่อมา " ...................

ขอตัวไปอาบนําก่อนครับ เพิ่งเลิกตีแบดมินตันกับลูกสาว ............

หลัง 3 ทุ่มค่อยมาว่ากันต่อครับ ............
jaychou

โพสต์ที่ 10

มาอ่านด้วยคนครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 11

มานั่งรอครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 12

มาเข้าคิว
nanchan

โพสต์ที่ 13

ซื้อตั๋วด้วยคน
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

นั่งรอฟังอยู่ข้างๆ ทางเดินครับ
Impossible is Nothing
LOSO

โพสต์ที่ 15

ถามว่า ..............

" คิดยังไง ในตอนนั้นถึงได้ลงทุน PSLและเพิ่มนําหนักการลงทุนมากขึ้นในเวลาต่อมา"

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ...............

ผมติดตามmonitor ค่าระวางเรือและดัชนีค่าระวางเรือต่างๆมานานมากมากก่อนแล้ว ...........

แน่นอนครับ ผมย่อมเห็นการฟื้นตัว พลิกตัวของค่าระวางเรือและดัชนีค่าระวางเรือต่างๆ               ไม่หลังคนอื่นแน่ .............
LOSO

โพสต์ที่ 16

แล้วถ้ามีใครสักคนลองไปดู ................

ราคาหุ้น PSL เทียบกับผลประกอบการ ........................

ในช่วงที่อุตสาหกรรมอยู่ในช่วงตําๆสุดๆมานานพอดู .................

ก็จะเห็นว่าPSL ณ ตอนนั้นโคตระถูก .............
LOSO

โพสต์ที่ 17

ราคาหุ้นที่ว่าโคตระถูก (ในตอนนั้น) + อุตสาหกรรมที่เริ่มพลิกตัว ฟื้นตัวจากจุดตําสุด ....................

อะไรจะเกิดขึ้นกับผลประกอบการ กําไรและราคาหุ้นของ PSL ในภายภาคหน้าครับ ........
LOSO

โพสต์ที่ 18

ถ้าถามผมว่า .................

ได้รับบทเรียนอะไรหรือสรุปบทเรียนอะไร ............

จากการลงทุน 6 ปีที่ผ่านมา .................
LOSO

โพสต์ที่ 19

ผมเชื่อเหมือนท่านเหาฉลามนะครับว่า ......................

***  ตลาดหุ้นไทย cyclical  stock ให้ผลตอบแทนดีสุด ............. ***

ที่สําคัญต้องถูกตัว ถูกจังหวะ   ถูกเวลา .................

แล้วก็รออออออออออออออออออออ ...........................
LOSO

โพสต์ที่ 20

ผมยินดีที่จะรอ 5 ปี ในcyclical  stock ................

เพื่อผลตอบแทน 20-30 เท่า ..............

ดีกว่าที่ผมจะกินปันผลมาม่า ปีละ 5% ......................
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 21

แล้วพี่ซื้อตอนจุดที่เขาเริ่มมีกำไรแล้ว หรือ กำไรมาแล้วระดับหนึ่งครับ
เช่นตอนนี้วัฎจักรสังกะสี พี่ซื้อหรือเปล่าครับ หรือ ตอนนี้ วัฎจักรหุ้นทอง(ยังขาดทุนอยู่)พี่จะซื้อตอนนี้ หรือรอผลประกอบการที่ดีก่อนครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
LOSO

โพสต์ที่ 22

หุ้นบางตัว อุตสาหกรรมฟื้นตัวจนpeakหรือเกือบ .............

ยังขาดทุนเจ๊งกระบ๊งอยู่เลยนะครับ .............
naris

โพสต์ที่ 23

ผมอยู่เมืองเลยสามารถหาข้อมูลที่ดีๆได้(ถ้าจะหา)ของTHL แต่ตอนนี้ผมยังลังเลที่จะเสี่ยง(แต่ถ้ามีข้อมูลที่ชัวร์ก็จะนำมาบอกกัน)  ถ้าเป็นพี่จะแนะนำยังไงครับ ติดตามดูไปก่อนมีกำไรแล้วค่อยซื้อดีกว่าไหมครับ ไม่เสี่ยงดี
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
LOSO

โพสต์ที่ 24

ถ้าไม่มั่นใจ .....................

ผมมักจะใช้วิธี รอหงายไพ่  ดูไพ่สัก 1-2 ใบก่อน .................
naris

โพสต์ที่ 25

OK ขอบคุณครับ
เดี๋ยวไพ่เริ่มหงายมีข้อมูลดีๆเดี๋ยวจะมาโพสท์บอกพี่คนแรกเลย
deaw

โพสต์ที่ 26

ผมตาม psl พี่ loso ตอนนั้น 35 บาทครับ (ยังไม่แตกพาร์)
ตอนนั้นผมยังเรียนอยู่ครับ ...... ติดใจพี่เขาถึงวิธีการหาหุ้นที่ดี
ได้หลักการหลายอย่างจากพี่ loso อยากบอกว่าขอบคุณครับพี่........
ตอนนี้ปูเสื่อกอดหมอนรอฟังตอนต่อไปครับ
worapong

ขอถามคุณ LOSO หน่อย

โพสต์ที่ 27

คุณ LOSO ได้เล่าเรื่องการมองย้อนหลังไปแล้ว ทีนี้ถ้าให้มองจากวันนี้ไปข้างหน้าคุณ LOSO มองอะไรอยู่ครับ ผมเองก็กำลังอยู่ในช่วงวิวัฒนาการครับ เพิ่งจะลงทุนได้สองปีกว่าๆเอง เคยอ่านหนังสือของ PETER LYNCH มานานแล้ว สัก2ปีได้มั๊ง สนใจหุ้น cyclical แต่ยังไม่เข้าใจมันอย่างแท้จริงสักที เลยยังจำกัดการลงทุนเฉพาะหุ้นก้นซิการ์ และ หุ้น Growth ครับ กรุณาแบ่งปันสติปัญญาให้ผมบ้างครับ ว่าเวลามองหุ้น cyclical ต้องมองอะไรบ้าง ดู rhythm อย่างไร แล้วปัจจุบันมีตัวไหนเข้าข่ายน่าลงทุนครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ LOSO ที่บอกว่าถ้าต้องการผลตอบแทนที่ดีมากๆ เราไม่ควรละเลยหุ้น cyclical ครับ อย่างน้อยถ้าเราศึกษามันอย่างดีแล้ว ไม่สามารถทำกำไรจากมันได้ เราก็จะฉลาดขึ้นครับ :twisted:  :twisted:  :twisted:
ลำชี

โพสต์ที่ 28

รอฟังครับ[/img]
ลำชี
sansampan

โพสต์ที่ 29

:shock: ผมรู้จักรุ่นพี่คนหนึ่งถือ PSL ยาวมากคล้ายท่านLOSO แบบว่า VIจำเป็น คือราคาวิ่งดีจนไม่ยากขาย ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน แตกpar ก็ยังไม่ขาย สงสัยจะเป็นมรดกให้ลูก  น่าอิจฉา VI จำเป็นจัง :oops:
สำเร็จแล้วจะเป็นไร? ล้มเหลวแล้วจะเป็นไร?
ชั่วลัดนิ้วมือเดียวชีวิตพ้นผ่าน
ระหว่างได้รับกับสูญเสียล้วนคืนสู่ธุลีดิน
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 30

สงสัยจะเป็นมรดกให้ลูก  
ขอค้านครับ  เขาคงไม่คิดอย่างนั้นกระมังครับ

หุ้นวัฏจักรไม่น่าจะยึดหลักเพื่อเป็นมรดกให้ลูกนะ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด