น้ำมัน 1 ลิตรวิ่งได้ 784 กม.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
MisterK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไอเดียเด็กไทย    อย่างนี้น้ำมันราคาจะถูกลงมั่งมั้ยเนี่ย   :lol:

http://www.manager.co.th/science/viewne ... 0000135090
Onokung

โพสต์ที่ 2

:shock:  :shock:  :shock:
พี่ลองดูที่เค้า Rep สิครับ
ความคิดเห็นที่ 17  

การแข่งขันรถประหยัดเชื้อเพลิงครั้งที่ ๑๕ ที่เมือง โทจิกิ สนามโมเตกิ ทวินริงวันที่ ๒ ต.ค. ๔๘ ทีมจากประเทศไทย รร. กองทัพบกอุปถัมภ์ ช่างกลขส.ทบ.ชนะเลิศ รุ่น ๑๒๕ ซีซี ทำสถิติ ๒๙๐๐ กม.เศษต่อลิตร
ทีมแข่งขันจะเดินทางกลับประเทศไทย วันที่ ๔ต.ค.นี้โดยการบินไทยเทียวบิน TG 677 เวลา ๒๑๓๐
แชมป์ตัวจริงอยู่นี่ครับ โกหก
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ยอดเยี่ยมครับ
แต่คงยังใช้งานไม่ได้จริง เพราะวิ่งได้แค้ 25 กม/ชม.

ผมว่าในอนาคต เมื่อวิกฤตพลังงานถึงจุดสุดท้าย
คงต้องใช้พลังงานนิวเคลียร์เป็นทางออกครับ

ใช้มวลแค่ 1 กรัม อาจจะใช้ขับเครื่องบินไปกลับ กรุงเทพฯ นิวยอร์คได้หลายเที่ยว
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Onokung

โพสต์ที่ 4

ปัญหาคือ ธาตุที่จะเอามาทำฟิสชั่นเนี่ยจิครับ
ยูเรเนี่ยมตอนนี้ ราคาไม่ต้องพูดถึงครับ  เพราะเป็นธาตุตั้งต้นในการยิงอะตอมเข้าไปทำฟิสชั่น
ธาตุที่หนักกว่ายูเรเนี่ยม สังเคราะห์ได้ครับแต่ไม่เสถียร จะอยู่ได้ไม่นาน
ธาตุที่เอามาทำต้องเป็นธาตุที่อยู่ในธรรมชาติ ประเทศที่มี จะร่ำรวยครับ จนกว่าเค้าจะสังเคราะห์ ธาตุหนักที่เสถียรได้
ผมว่าพลังงานนิวเคลียร์เป็นพลังงานสะอาดน่ะครับแต่ กากนิวเคลียร์เป็นของเสียอันตราย
จบมานานแล้วไม่รู้ตอนนี้ไปถึงไหนแย้ว
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

Onokung เขียน:ปัญหาคือ ธาตุที่จะเอามาทำฟิสชั่นเนี่ยจิครับ
ยูเรเนี่ยมตอนนี้ ราคาไม่ต้องพูดถึงครับ  เพราะเป็นธาตุตั้งต้นในการยิงอะตอมเข้าไปทำฟิสชั่น
ธาตุที่หนักกว่ายูเรเนี่ยม สังเคราะห์ได้ครับแต่ไม่เสถียร จะอยู่ได้ไม่นาน
ธาตุที่เอามาทำต้องเป็นธาตุที่อยู่ในธรรมชาติ ประเทศที่มี จะร่ำรวยครับ จนกว่าเค้าจะสังเคราะห์ ธาตุหนักที่เสถียรได้
ผมว่าพลังงานนิวเคลียร์เป็นพลังงานสะอาดน่ะครับแต่ กากนิวเคลียร์เป็นของเสียอันตราย
จบมานานแล้วไม่รู้ตอนนี้ไปถึงไหนแย้ว
ผมเคยอ่านเรื่องกากนิวเคลียร์จากโรงไฟฟ้านิวเคลียร์นะครับ

ในบทความบอกว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่เปิดมาแล้ว 20 - 30 ปี กากมันยังไม่ถึงสองสามถังเลยด้วยครับ

คือ บทความบอกว่า การปั่นไฟด้วยถ่านหินยังสร้างมลภาวะมากกว่าเลย
_________
Onokung

โพสต์ที่ 6

[quote="Onokung"]ปัญหาคือ ธาตุที่จะเอามาทำฟิสชั่นเนี่ยจิครับ
ยูเรเนี่ยมตอนนี้ ราคาไม่ต้องพูดถึงครับ
รูปภาพ
ล็อคหัวข้อ