มีใครจะไปงานนี้บ้างครับ 1st Ever Warren Buffett Wealth Semin

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีใครจะไปงานนี้บ้างครับ 1st Ever Warren Buffett Wealth Semin

Post no. 1

1st Ever Warren Buffett Wealth Seminar in Thailand

http://www.fs-academy.com/warrenbuffett/
นายสต็อก
Verified User

Post no. 2

ใครได้ไปงานนี้คงโชคดีนะครับ มีโอกาสกระทบไหล่
นักลงทุนระดับโลกอย่าง Warren Buffet ฟังวิสัยทัศน์ของ
เค้า แค่นี้ก็คุ้มเกินคุ้ม:lol:

ถ้าผมเป็นนักลงทุนรายใหญ่ หรือ ผู้จัดการกองทุน ก็คงอยากไปฟัง
กับเค้า เสียดาย เป็นแค่นักลงทุนแบบกะดิน คงต้องรอให้ เพื่อนๆพี่ๆ
TVI ที่เข้าไปฟัง มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันบ้าง!!! :roll:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Post no. 3

มาเอเชียครั้งแรก ก็มาเมืองไทยจริงๆหรือ
less is more

Post no. 4

ไม่ใช่ คุณwarren  buffetมานะครับ
คนบางแค... แคร์บางคน...
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 5

เป็นคนอื่นๆที่ไม่ใช่ Buffet นะครับ

ค่าใช้จ่ายก็สูงพอสมควร
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
PP

Post no. 6

less is more เขียน:ไม่ใช่ คุณwarren  buffetมานะครับ
แม่นแล้ว บ่ใช่ว่า Warren Buffett มาเองหรอก  แต่เป็นงานสัมมนาเรื่องทำนองชีวิตและงานของ Warren Buffett โดยสาวกของเขาชื่อ Robert P. Miles ผู้แต่งหนังสือ "เหตุผล 101 ข้อที่ต้องเป็นเจ้าของหุ้น Berkshire Hathway"(โดยเนื้อหาในหนังสือนำมาจากกระทู้ตามชื่อหนังใน webboard ของ Motley Fool), Warren Buffett Wealth"  และ "The Buffett CEO" / และ Barnett C. Helzberg, JR. ผู้แต่งWhat I Learnt Before I sold to Warren Buffett(เล่มนี้คุณ web แปลแล้ว)

เป็นงานสัมมนาที่น่าสนใจเพราะคุณ Robert  P. Miles แกมุ่งมั่นศึกษาเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับการลงทุนของ Warren Buffett มาอย่างลึกซึ่งกระทั่งว่า Warren ยอมรับผลงานของเขาถึงกับจองซึ้อหนังสือที่เขาแต่งไปให้ CEO ทุกคนของเขาอ่าน
โดยพื้นฐานของคุณ Miles รู้สึกว่าจบจากมหาวิทยาลัยมิชิแกน ด้านไฟแนนซ์ จากนั้นตั้งหน้าตั้งตาลงทุนหุ้นในแบบดูกราฟ แต่ไม่ประสบผลสำเร็จเท่าใดนัก พอดีมาพบแนวของ Value Investing เลยศึกษาอย่างถึงแก่น และลงทุนซื้อหุ้น Berkshire Hathwayแล้วถือยาวมาจวบจนทุกวันนี้ เห็นว่าได้ capital gain ไม่เบา  นอกจากนี้ก็หันมาเอาดีด้านการเผยแพร่ลัทธิ Value Investing เดินสายไปรอบโลก  เที่ยวนี้เห็นว่าไปเดินสายที่สิงคโปร์ก่อนมาลงที่ไทยเรา

ราคาค่าเข้าร่วมสัมมนาแพงไปหน่อยสำหรับกระเป๋าคนไทยโดยเฉลี่ย ผมเลยคิดหนัก  (หนึ่งหมื่น - ขนาดมีส่วนลดแล้วนะ)
สมาชิก TVI ท่านใดไปร่วมงานนี้ กรุณามาแบ่งปันข้อมูลสัมมนาหน่อยแล้วกัน
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
harry

Post no. 7

น่าจะให้พี่วิบูลย์ หรือ คุณ web ไป

เพราะศึกษาเกี่ยวกับปู่บัฟเฟตต์มาอย่างดีแล้ว

น่าจะไปตอบ ไปถาม ไปแย้ง ตอบโต้ได้อย่างสนุก

และก็จะได้นำความรู้มาบอกพวกเราต่อด้วย
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

Post no. 8

กำลังขอส่วนลดให้สมาชิกของเราครับ

ที่แน่ๆ น่าจะเป็น Free Preview Talk
PP

Post no. 9

jaychou เขียน:กำลังขอส่วนลดให้สมาชิกของเราครับ

ที่แน่ๆ น่าจะเป็น Free Preview Talk
คุณ jaychou ได้ความจากการติดต่อขอส่วนลดสำหรับสมาชิกเช่นไร ช่วยแถลงให้ทราบแต่เนิ่นๆเพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจว่าอัตราเข้าร่วมสัมมนาไม่หนักเกินกำลังกระเป๋าตัวเองมากไป จะได้ขอไปร่วมด้วยสักคน
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 10

harry เขียน:น่าจะให้พี่วิบูลย์ หรือ คุณ web ไป

เพราะศึกษาเกี่ยวกับปู่บัฟเฟตต์มาอย่างดีแล้ว

น่าจะไปตอบ ไปถาม ไปแย้ง ตอบโต้ได้อย่างสนุก

และก็จะได้นำความรู้มาบอกพวกเราต่อด้วย
คิดตามหลักราคาต่อมูลค่าแล้ว..........ไม่คุ้มครับ
เอาตังค์ไปซื้อหนังสือดีๆอ่านดีกว่า
ได้ตั้งหลายเล่ม

ถ้าบัฟเฟตมาเองจะไปฟังครับ
jaychou

Post no. 11

เรียน คุณ Jaychou:

เรื่อง การขอให้ติด Banner การสัมมานา เกี่ยวกับ Warren Buffett

เนื่องจาก บริษัท Finacial Sevice Academy จะมีการจัดสัมมานาเกี่ยวกับ วอแรนต์ บัฟเฟต ซึ่งเป็นตัวอย่างของผู้ประสบความสำเร็จในการลงทุน แบบ Value investor ซึงเกี่ยวเนื่องกับสมาชิกของ www.thaivi.com โดยตรงดังนั้นเราจึงต้องการให้ท่านช่วยสนับสนุน ในการประชาสัมพันธ์ การสัมมานาในครั้งนี้ และเพื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิกนักลงทุนแบบเน้นการลงทุน ในสไตร์วอแรนต์ บัฟเฟต

ซึ่งเราได้แนบ ไฟล์ แบนเนอร์ ,E-bousure รวมถึง weblink ที่สามารถให้สมาชิกของท่านเข้ามาดูรายละเอียดได้  http://www.fs-academy.com/warrenbuffett

ทั้งนี้โดยทางบริษัท มีความยินดี ที่จะให้สมาชิกของท่าน ได้เข้าร่วมพูดคุยกับ Robert P.Miles ซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นของ Berkshine Hathaway และ เป็นผู้เขียนหนังสือเกี่ยวกับวอแรนต์ หลายเล่ม อาทิเช่น Warren Buffett wealth, 101 Reasons to Own The World Greatest Investment เป็นเวลา 1 ชั่วโมง ในช่วงตั้งแต่วันที่ 23 ตุลาคม ถึง 6 พฤศจิกายน ก่อนการสัมมานา โดยท่านสามารถ ระบุวันและเวลา สถานที่ในช่วงเวลาดังกล่าว โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ

อนึ่ง ทางเรามีห้อง สัมมนา สำหรับกลุ่มย่อย ไม่เกิน 30 ท่าน หากท่านต้องการใช้ห้องสัมมนาดังกล่าวโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ เช่นกัน

ปล. จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งหากท่านสามารถ ส่งสารการสัมมานา โดยตรงไปยังสมาชิกของท่าน

และ ท่านจะได้ส่วนลดอีก10% หากรวมกลุ่มมาสมัคร ตั้งแต่5 ท่านขึ้นไป

หากท่านต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม ติดต่อได้ที่

ดลนภัตถ์  01-3433499

ขอบคุณครับ
ดลนภัตถ์ เย็นชัยสิทธิ์
เชิญติดต่อไปตามที่ติดต่อข้างต้นครับ
WEB
ผู้ติดตาม: 25

Post no. 12

แหม :!:  คุณวิบูลย์จะพูดตรงอะไรขนาดนั้น   แล้วหนังสือดีๆที่ว่ารวมถึงหนังสือที่ผมแปลด้วยหรือเปล่าเนี่ย  :D
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
PP

Post no. 13

jaychou เขียน:.................................................................................................................................................................
เชิญติดต่อไปตามที่ติดต่อข้างต้นครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับคุณ jaychou

อย่างไรก็ตามผมยังถือว่าแพงแม้ผู้จัดสัมมนาจะลดซ้ำให้อีก 10%   อย่างว่าแหละครับมันเป็นเรื่องของธุรกิจ ไม่ว่ากัน :lol:

ผมเคยเขียนสอบถามคุณ Sanjeev Parsad เจ้าของและ ผจก.เวบไซต์ BerkshireHathaway Shareholders เกี่ยวกับงานสัมมนาดังกล่าวซึ่งจัดขึ้นในสิงคโปร์ก่อนมาไทย  เขาให้ความเห็นว่าน่าจะเหมาะสำหรับบุคคลผู้ที่ไม่คุ้นเคยหรือรู้จัก Buffett หรือ Graham ดีและไม่ค่อยชอบติดตามอ่านหนังสือเกี่ยวกับเรื่องนี้มากเท่าไหร่  ถ้าเป็น Buffett หรือ Munger(ตัวจริงเสียงจริงเท่านั้น)หากต้องจ่ายสองพันเหรียญสหรัฐเพื่อเข้าฟังสัมมนาเขาก็ยอมจ่ายเพื่อไปนั่งฟัง  

ข้างล่างนี้เป็นส่วนหนึ่งของความคิดเห็นของคุณ Sanjeev Parsad ที่เขาตอบผมครับ
SanjeevParsad เขียน:8/12/2005.............................................................................................................................................................................
I think his seminar would probably be more in line with information that would be useful for investors not very familiar with Buffett and Graham.  I'm not sure how much financial detail he will go into.

...................................................................................................................
You've got the right framework, now all you have to do is continually expand your circle of competence, which will come from experience and reading.  I'm not big on the majority of seminars out there.  They work very well for the group of people who aren't readily inspired to do the reading, work and thinking themselves.  For those that are proactive, and I suspect you are, you're probably better off reading a good book.  But of course, certain individuals are well-worth listening to.  I would certainly pay a couple thousand dollars to sit and listen to Warren Buffett or Charlie Munger.  

I've attended many seminars on accounting, finance, taxation, portfolio management, self-help, psychology, etc.  Most were for "continuing education" credits, or offered by my head office.  I'm not really sure I learned much from any of them!  But they were very useful for networking.  Generally, if a seminar is discussing something you are interested in, then it's probably a good place to find like-minded individuals.  That's the main reason why I attend!  Cheers!
jaychou

Post no. 14

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้สมาชิกเรา take profit ในการนัดคุยกับ Miles
ฟรีๆนะครับ จึงยอมเอาแบนเนอร์มาแปะที่เว็บนี้ อย่างน้อยคุยกันว่าวงการการลงทุนในอเมริกาเป็นอย่างไรก็ได้ความรู้ครับ

เรื่องราคา ถือว่าแพงครับสำหรับการเข้าไปฟัง secondary source
VIB007

Post no. 15

[quote="WEB"]แหม :!:
WEB

Post no. 16

หนังสือคุณพรชัยแปล...ดีทุกเล่มครับ
ใครไม่มี..ไปหาซื้อมาอ่านเดี๋ยวนี้!
แหม คุณวิบูลย์นี่นอกจากเป็นคนพูดตรงแล้ว ยังเป็นคนชอบพูดความจริงอีกต่างหาก

ถูกแพงไม่ว่า ขอให้สุขใจเป็นพอ เงินทองมันของนอกกายนะคูณวิบูลย์
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
VIB007

Post no. 17

WEB เขียน: แหม คุณวิบูลย์นี่นอกจากเป็นคนพูดตรงแล้ว ยังเป็นคนชอบพูดความจริงอีกต่างหาก

ถูกแพงไม่ว่า ขอให้สุขใจเป็นพอ เงินทองมันของนอกกายนะคูณวิบูลย์
เงินทองของนอกกาย
แล้วปีหน้าจะไปอีกหรือเปล่า คุณพรชัย
WEB

Post no. 18

ผมจองโรงแรมเอาไว้เรียบร้อยแล้วครับ  ตอนนี้โรงแรมหลักๆถูกจองเต็มหมดแล้ว  ผมยังขาดก็แต่ค่าตั๋วเครื่องบินเท่านั้น   PTTEP สัก 100 หุ้นจากคุณวิบูลย์น่าจะช่วยได้  :wink:

VIB007

Post no. 19

[quote="WEB"]ผมจองโรงแรมเอาไว้เรียบร้อยแล้วครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

Post no. 20

ลูกเล็กไม่ใช่หรือ จะหนีไปเที่ยวซะแล้ว
VIB007

Post no. 21

Mon money เขียน:ลูกเล็กไม่ใช่หรือ จะหนีไปเที่ยวซะแล้ว
คือว่า....คือว่า ปีหน้าครับ ปีหน้า อิ อิ
ใบลม

Post no. 22

สรุปมีท่านใดเข้าร่วมสัมนาบ้าง

เย็นนี้แล้ว
kspnwwn

Post no. 23

เพิ่งเห็นว่ามี Robert Miles มาด้วยอ่ะครับ คนนี้ก็แฟนพันธ์แท้ buffett เหมือนกัน

จิงๆซื้อหนังสือของเขามาอ่านก็คงจะเหมือนกันน่ะครับ หนังสือชื่อ Warren Buffet Wealth

กะลังอ่านอยู่เลย  :shock:
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

Post no. 24

vi007 + คุณมน อิอิ พี่สานัสไปครับ
ล็อคหัวข้อ