pdi ใครมีบ้างรึยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
GTA
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

ขึ้นแรงๆ  2 วันนี้ไม่มีใครพูดถึงเลย
ถ้า pdi กำไร 6 บาท / หุ้นตามที่คุณเหาฉลาม post อะไรจะเกิดขึ้น p/e ของหุ้นสังกะสีโลกส่วนมากราคา 8/9 เท่า

เสียดายกระทู้ของคุณเหาฉลามหลุด pantip ไปแล้ว
อันนี้แค่ 1400 เหรียญ /ตันนะครับ ถ้าเกิดสังกะสีไปถึง 1700 ซึ่งมีแนวโน้มที่จะเป็นไปได้สะด้วยจาก stock สังกะสีของ lme ที่ลดลงทุกวันยิ่งวันนี้ลดลง 5000 กว่าตันเยอะที่สุดเท่าที่เคยดู

ต่อไปน่าจะเป็นเหมือนทองแดงกับน้ำมันคือขึ้นแล้วไม่ลงมาเหมือนเมื่อก่อนแล้วจะลงไปแบบ 700 คงยากซะแล้วนะครับถ้าเป็นแบบนั้น pdi จะกลายเป็น super turnaround stock ตัวนึงเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 43

Post no. 2

ถืออยู่นิดหน่อยครับ :D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
woody
ผู้ติดตาม: 4

Re: pdi ใครมีบ้างรึยังครับ

Post no. 3

[quote="GTA"]ขึ้นแรงๆ
Impossible is Nothing
hot
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 4

1400ไป1700

ต้องเกิดอะไรกับusa สักอย่างละคับ
ถึงจะขึ้นแบบนั้นได้  

ว่าแต่คืออะไรละคับ
GTA

Post no. 5

Source - Reuters Commodities News (Eng)

LONDON, Sep 28 - Latest LME warehouse stock changes are:
COPPER UP 125,
TIN UP 750,
LEAD DOWN 450,
ZINC DOWN 5025,
ALUMINIUM UP 700,
NICKEL UP 474,
ALUMINIUM ALLOY UNCHANGED,
NASAA DOWN 80.

ตั้งแต่ดูมาเดือนกว่าๆ stock  ของ zinc ลงตลอดมีขึ้นแค่ 2 วันมั้งครับ ไป 1700 ไม่ต้องเกิดอะไรก็ขึ้นได้ครับ
ดูอย่าง copperจะไป 4000 แล้วถ้าความต้องการมากมันก็ขึ้นไปเองครับเมื่อก่อน zinc กับ copper ห่างกันไม่เท่าไหร่เดี๋ยวนี้ห่างกันมากเกินไป
woody

Post no. 6

อืม ผมนึกว่าวันเดียวลดตั้ง 5,000 ไม่งั้นคงต้องไปสะสมซะหน่อย ว่าแต่พี่ GTA พอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับสังกะสีจากแหล่งอื่นที่ไม่ใช่ LME บ้างไหมครับ
GTA

Post no. 7

แค่สังกะสี 1400  pdi  ก็กำไรก้าวกระโดดมาแล้วครับ
อยากถามว่านักวิเคราะห์มัวไปทำอะไรกันอยู่โดยเฉพาะ kimeng ให้ EPS ปีนี้แค่ 2.41 ทั้งที่ ครึ่งปีก็ได้ 1.41 แล้วทำไมให้ target กันแค่นี้ 18.7  ดูราคาสังกะสีแล้วแนวโน้มกันรึเปล่า
woody

Post no. 8

อืม แล้วต้นทุนค่าพลังงานคิดว่าจะเพิ่มไหมครับ
GTA

Post no. 9

ไม่มีนะครับ woody เท่าที่ search หาส่วนมากมันเป็น lme ทั้งนั้นเลยน่ะ ใครรู้ก็ช่วยบอกด้วยครับจะได้หาข้อมูลเพิ่ม
hot

Post no. 10

เท่าที่ผมดูกำไรจากการดำเนินการ คิดว่าไม่ค่อยมีผลเท่าไร

แต่ไม่แน่ใจว่าหน้าฝนแบบนี้ทำให้การขุดแร่ต้องล่าช้ำ
หรือเปล่าคับ
GTA

Post no. 11

ต้นทุนพลังงานก็ค่าไฟที่จะขึ้นเดือนตุลานี้ครับแต่คิดว่าคงมีผลบ้างแต่ไม่มากเท่าไหร่ครับ :D
naris
ผู้ติดตาม: 64

Post no. 12

น่าสนใจนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

Post no. 13

ผมเข้าใจว่าต้นทุนพลังงานนี่สูงพอสมควรเลยนะครับ
แล้วผู้บริหารเองก็เชื่อว่า Q3-Q4 คงไม่ดีเท่า Q2-Q1 ครับเนื่องจากต้นทุนที่เพิ่มขึ้น
แถวที่ผิดหวังอีกอย่างคือกำไรที่ได้มาจากราคาที่เพิ่มขึ้น
แต่ประมาณการกำไรกลับพอๆกับปีทีแล้ว แสดงว่า vol อาจจะต่ำกว่าเดิม
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็มี PDI นะครับ ... ขึ้นไปผมก็ยิ้ม :lol:
โป้ง

Post no. 14

ปีก่อนโน่น เห็นท่านเหาฉลาม แนะนำให้ลงทุน ช่วงนั้น 10-11 บาท

ยกนิ้วให้ ท่านเหาฉลาม เลยครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
โป้ง

Post no. 15

ปีก่อนโน่น เห็นท่านเหาฉลาม แนะนำให้ลงทุน ช่วงนั้น 10-11 บาท

ยกนิ้วให้ ท่านเหาฉลาม เลยครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
sunrise

Post no. 16

ผาแดงต้องนำเข้าแร่มาจากต่างประเทศ ประมาณ 50 %กว่า นะครับ เท่าที่จำได้
ซึ่งปัจจุบันค่าขนส่งแพงทีเดียว เพราะค่าเรื่อสูง และค่าน้ำมันก็สูงตาม

ผลกระทบที่สำคัญๆก็คือ สังกระสี ครึ่งหนึ่งของตลาดสังกะสีที่ใหญ่ที่สุดในโลกคือ LME จมอยุ่ใต้น้ำที่ New Orleans ซึ่งยังไม่น่าจะนำมาใช้ได้ในระยะสั้น

ทำให้ราคาสังกะสีขึ้นสูงปริ๊ดขณะนี้

นอกจากนี้ การที่มีปัญหาจากพายุมากมาย ในปัจจุบันยิ่งทำให้สังกะสี ราคาขึ้นครับเพราะว่า ต้องใช้ในการก่อสร้าง

นอกจากนี้ ในช่วงหลายๆปีที่ผ่านมา ราคาสังกะสีตกต่ำมากจน เหมืองเล็กๆ ต้องปิดลงและกว่าจะใช้เวลาเปิดได้คงต้องใช้เวลาที่เดียว
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
hot

Post no. 17

ปกติ  ยอดใช้สักกะสีในโลก

ยุโรปกับเอเชียจะใช้มากที่สุด

แต่อเมริกา กลับใช้น้อยที่สุด

ที่น่าแปลก

สต๊อกสักกะสี  โลกเกือบครึ่งหนึ่งอยู่อมริกา

ผมว่าแปลกมากที่อมริกา  สต๊อกแร่ไว้มากขนาดนั้น
แต่กลับไม่ค่อยได้ใช้เท่าไรเมื่อเทียบ โซนประเทศอื่น

สักกะสี  นี่มีประโยชน์อะไรที่เราคาดไม่ถึงหรือเปล่า
woody

Post no. 18

sunrise เขียน:ผาแดงต้องนำเข้าแร่มาจากต่างประเทศ ประมาณ 50 %กว่า นะครับ เท่าที่จำได้
ซึ่งปัจจุบันค่าขนส่งแพงทีเดียว เพราะค่าเรื่อสูง และค่าน้ำมันก็สูงตาม

ผลกระทบที่สำคัญๆก็คือ สังกระสี ครึ่งหนึ่งของตลาดสังกะสีที่ใหญ่ที่สุดในโลกคือ LME จมอยุ่ใต้น้ำที่ New Orleans ซึ่งยังไม่น่าจะนำมาใช้ได้ในระยะสั้น

ทำให้ราคาสังกะสีขึ้นสูงปริ๊ดขณะนี้

นอกจากนี้ การที่มีปัญหาจากพายุมากมาย ในปัจจุบันยิ่งทำให้สังกะสี ราคาขึ้นครับเพราะว่า ต้องใช้ในการก่อสร้าง

นอกจากนี้ ในช่วงหลายๆปีที่ผ่านมา ราคาสังกะสีตกต่ำมากจน เหมืองเล็กๆ ต้องปิดลงและกว่าจะใช้เวลาเปิดได้คงต้องใช้เวลาที่เดียว
ปีหนึ่งกำลังการถลง 110,000 ตัน มีส่วนต้นทุนที่ไม่ขึ้นกับตลาดโลกอยู่ราว 67,000 ตัน ครับ ทั้งนี้ Hedge ที่ราคา 1,27x Dollars/tonne ไปแล้ว 50,000 ตันสำหรับปีนี้
hot

Post no. 19

คงต้องดูกำไรไตรมาสสามที่กำลังจะออกว่าเป็นอย่างไร

แต่แปลกใจ  ทำไมเขาไม่คิดเหมือนแร่ประเภทอื่น

เช่น  ทองบ้าง

หรือเหมืองทองต้องใช้เงินเยอะในการทำ
sunrise

Post no. 20

woody เขียน: หมายความว่า

ปีหนึ่งกำลังการถลง 110,000 ตัน มีส่วนต้นทุนที่ไม่ขึ้นกับตลาดโลกอยู่ราว 67,000 ตัน ครับ ทั้งนี้ Hedge ที่ราคา 1,27x Dollars/tonne ไปแล้ว 50,000 ตันสำหรับปีนี้
ขอบคุณครับ
หมายความว่าที่เหลือ 60,000 ตันราคาขึ้นกับราคาโลกใช่ไหมครับ
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sunrise

Post no. 21

link ราคาสังกะสีของ LME ครับ
http://www.thecopperlink.com/services/m ... 22.08.2005
woody

Post no. 22

sunrise เขียน: ขอบคุณครับ
หมายความว่าที่เหลือ 60,000 ตันราคาขึ้นกับราคาโลกใช่ไหมครับ
ครับผม เกือบ 60,000 ตันราคาจะขึ้นกับตลาดโลก...ส่วนนี้คิดว่าไม่น่าทำกำไรให้มากเท่าไหร่
hot

Post no. 23

คงบอกยากเหมือนกันสำหรับการทำกำไร
ในอุตสาหกรรมเหมืองแร่ เพราะ
กำไรในอุตสาหกรรมนี้อยู่ที่ความต้องการ
ในตลาดโลก  ในสินแร่นั้น

แต่แปลกใจที่สุด  ที่เห็นต่างชาติ  นิยมเข้ามา
ทำเหมืองแร่ ประเภท ทองคำในไทย และประเทศ
ในเอเชียหลายแห่ง  

บริษัทเหมืองแร่ไทยเรา  กลับไม่ให้ความสนใจ
เหมือนแร่  ทองคำ  

อืมแปลกดี
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

Post no. 24

ใครที่พอจะจำได้ ตัวนี้เคยซื้อขายติดอันดับ 1 ใน 10 เป็นปีๆ
สมัย 10 ปีที่แล้วครับ

หลังจากรัฐไม่อุดหนุนค่าไฟฟ้าราคาถูกให้ ประกอบกับแหล่งแร่คุณภาพดีที่เหมืองตากลดลงมาก และสังกะสีไม่สามารถประยุกต์ใช้หลากหลายเหมือนโละหะอื่นๆ

ราคา pdi ก็ตกลงมาก

ถ้าซื้อขายแบบเก็งกำไรก็ไม่น่าจะไม่มีปัญหา
แต่หากจะลงทุนระยะยาว คงไม่เหมาะ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 25

PDI เป็นหุ้น Cycle หรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ P/E จะเท่ากับกลุ่มเรือไหม

แล้วราคาสังกะสีที่คาดว่าเป็นราคาที่สมเหตุผลในระยะยาวควรเป็นเท่าไรครับ

ราคาสังกะสีขึ้น  จะส่งผลดีต่อ PDI มากน้อยแค่ไหนก็ไม่ทราบ  แต่ที่แน่ๆคงไม่ดีกับ TIW

แต่ราคาหุ้น PDI ที่ขึ้นมา  คงส่งผลดีต่องบดุลของ TIW
hot

Post no. 26

แต่ทำไม  สมัยpdi  ราคาหุ้นตกต่ำ และมีหนี้สิน
จำนวนมาก  ต่างชาติถึงเข้าถือหุ้นแถม ไม่เข้า
ดูแลการบริหารเลยละคับ

แหล่งแร่สัปทานที่มี  มีอะไรที่น่าสนใจมากกว่า
สังกะสีหรือเปล่า
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 27

ทางกลุ่มจากเบลเยี่ยมก็ส่งคนมาบริหารครับ  

ว่าแต่ว่า  ปริมาณแร่สังกะสีของ PDI เหลืออยู่อีกกี่ปีครับ
hot

Post no. 28

นั่นซิคับ  แหล่งแร่สังกะสีไม่น่าจะทำกำไรได้ตลอด

ผมว่าแปลกใจมากที่เขาให้ความสนใจ

แปลกจัง
ต.หยวนเปียว

Post no. 29

[quote="chatchai"]PDI เป็นหุ้น Cycle หรือเปล่าครับ
hot

Post no. 30

ถ้าบริษัท ไม่มีสังกะสีให้ขุดแล้ว
จะเป็นไงละคับ
PostPost